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SURA YA KWANZA
1.0  LIFAHAMU BARAZA LA USHAURI LA WATUMIAJI WA 

HUDUMA ZA USAFIRI WA NCHI KAVU NA MAJINI 
“SUMATRA Consumer Consultative Council”

1.1 Utangulizi

Baraza	 la	 Ushauri	 la	 Watumiaji	 wa	 Huduma	 za	 Usafiri	 wa	 Nchi	
Kavu	 na	 Majini	 (SUMATRA	 Consumer	 Consultative	 Council)	 kwa	
kifupi	SUMATRA	CCC	linaanzishwa	kwa	mujibu	wa	kifungu	cha	29	
cha	Sheria	namba	9	ya	mwaka	2001	(Sura	namba	413	R.E).	Sheria	
hiyo	 namba	 9	 ya	 mwaka	 2001	 ndiyo	 inayoanzisha	 Mamlaka	 ya	
Udhibiti	ya	Huduma	za	Usafiri	wa	Nchi	Kavu	na	Majini	(SUMATRA).	
Hivyo,	Sheria	hii	 inaanzisha	 taasisi	mbili,	 kila	moja	 ikiwa	huru	na	
inayojitegemea	kimuundo,	kimajukumu,	kimalengo,	kimaamuzi	na	
kiutendaji.

Baraza	la	Ushauri	la	Watumiaji	wa	Huduma	za	Usafiri	wa	Nchi	Kavu	
na	Majini	liko	chini	ya	Wizara	ya	Ujenzi,	Uchukuzi	na	Mawasiliano.	
Baraza	la	kwanza	liliteuliwa	tarehe	13/02/2004	na	kuzinduliwa	rasmi	
tarehe	 17/10/2005	 na	 Waziri	 mwenye	 Dhamana	 ya	 kusimamia	
Wizara	ya	uchukuzi	kipindi	hicho.

Jukumu	kuu	la	SUMATRA	CCC	ni	kuwa	kiungo	baina	ya	watumiaji	wa	
huduma	zinazodhibitiwa	na	SUMATRA,	Watoa	Huduma,	SUMATRA	
yenyewe	 na	 Serikali.	 Aidha,	 Baraza	 lina	 wajibu	 wa	 kuhakikisha	
kuwa	maslahi	ya	watumiaji	wa	huduma	za	usafiri	wa	nchi	kavu	na	
majini	yanawasilishwa	kimkakati	na	kikamilifu	katika	utengenezaji	
wa	Sera,	Sheria	na	Kanuni	zinazohusu	sekta	ya	usafiri	wa	nchi	kavu	
na	majini.

1.2 Majukumu ya Baraza

Kwa	mujibu	 wa	 Sheria	 inayoanzisha	 Baraza	 hili,	 majukumu	 yake	
yameainishwa	 kwenye	 kifungu	 cha	 29	 cha	 Sheria	 hiyo	 kama	
ifuatavyo:-

1.2.1	 Kuwasilisha	maslahi	ya	Watumiaji	kwa	kuwasilisha	maoni	
na	 taarifa	 mbalimbali,	 kushauriana	 na	 SUMATRA,	Waziri	
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mwenye	dhamana	ya	kusimamia	uchukuzi	na	mawaziri	wa	
sekta	nyinginezo.	

1.2.2	 Kupokea	 na	 kusambaza	 taarifa	 na	 maoni	 mbalimbali	
kuhusu	 masuala	 yanayowagusa	 watumiaji	 wa	 huduma	
zinazodhibitiwa	na	SUMATRA.

1.2.3	 Kushauriana	na	wadau,	Serikali	na	makundi	ya	watumiaji	
kuhusu	upatikanaji	na	ubora	wa	huduma	za	usafiri	wa	nchi	
kavu	na	majini.

1.2.4	 Kuunda	kamati	za	watumiaji	wa	huduma	za	usafiri	wa		nchi	
kavu	na	majini	katika	mikoa	na	kushauriana	nazo.

1.2.5	 Kuunda	 kamati	 za	 watumiaji	 kiwilaya	 na	 kisekta	 na	
kushauriana	nazo

1.3  Malengo ya jumla ya Baraza

Pamoja	 na	 majukumu	 yaliyoainishwa	 na	 sheria	 inayoanzisha	
Baraza,	Baraza	limejiwekea	malengo	ya	jumla	ili	kuweza	kutekeleza	
mujukumu	yake	 ipasavyo.	Lengo	ni	kulinda	haki	za	watumiaji	wa	
sekta	ya	usafiri	kupitia	ushawishi	na	uzengezi	wakati	wa	kutunga	
Sera,	 Sheria	 na	 Kanuni	 mbali	 mbali.	 Pamoja	 na	 ushawishi	 na	
uzengezi,	 Baraza	 linatumia	 njia	 ya	 kujenga	 hoja	 ili	 kuishawishi	
mifumo	ya	kufanya	maamuzi	yanayoweza	kuathiri	haki	na	maslahi	
ya	watumiaji	 katika	 sekta	 ya	Usafiri	wa	nchi	 kavu	na	majini	 kwa	
lengo	la	kuhakikisha	kwamba	haki	na	wajibu	zinalindwa	ipasavyo.	
Ili	kufanikiwa	katika	malengo	hayo,	Baraza	linafanya	yafuatayo:-

1.3.1	 Kuwaelimisha	 watumiaji	 wa	 huduma	 za	 usafiri	 wa	 nchi	
kavu	na	majini	 juu	 ya	haki	 na	wajibu	wa	watoa	huduma	
na	 njia	 muafaka	 ya	 kutatua	 migogoro	 ambayo	 inaweza	
kujitokeza	wakati	wa	kutoa	huduma	hizo.

1.3.2	 Kuongeza	ushawishi	wa	haki	za	watumiaji	wa	huduma	za	
usafiri	wa	nchi	kavu	na	majini	kwa	kuchangia	maendeleo	
ya	watumiaji	wa	huduma	hizo	kwa	kuhamasisha	vitendo	
vinavyoweza	kuimarisha	nafasi	ya	watumiaji	wa	huduma	
za	usafiri	wa	nchi	kavu	na	majini.

1.3.3	 Kufuatilia	masuala	mbali	mbali	 yanayowagusa	watumiaji	
kwa	lengo	la	kupata	taarifa	za	hali	halisi	ya	usafiri	wa	nchi	
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kavu	 na	 majini	 kwa	 ajili	 ya	 kuzipatia	 ufumbuzi	 kupitia	
Mamlaka	mbali	mbali.

1.3.4	 Kushughulikia	 kero	 mbalimbali	 zinazohusu	 usafiri	 wa	
barabara,	majini	na	reli	zikiwemo	za		mabasi	ya	mikoani	na	
daladala.

1.3.5	 Kushiriki	 kikamilifu	 katika	 kufuatilia	 hali	 ya	 usafiri	 wa	
nchi	 kavu	 na	 majini	 na	 hatimaye	 kutoa	 ushauri	 jinsi	 ya	
kuuboresha.

1.3.6	 Kujitangaza	katika	vyombo	mbali	mbali	vya	habari	ili	umma	
wa	 watanzania	 waweze	 kufahamu	 majukumu	 yake	 kwa	
lengo	la	kuwapatia	fursa	ya	kulifahamu	na	kulitumia	katika	
kutatua kero zao. 

1.4   Muundo wa Baraza

Baraza	 linaundwa	na	wajumbe	kati	ya	7-10	ambao	huteuliwa	na	
Waziri	mwenye	dhamana	 ya	wizara	 ya	 uchukuzi	 kwa	 kipindi	 cha	
miaka	mitatu.	Wajumbe	huteuliwa	kutoka	sekta	binafsi	na	makundi	
ya	 watumiaji	 ambao	 wanauelewa	 wa	 masuala	 yanayowagusa	
watumiaji	hasa	wale	wenye	kipato	cha	chini	na	wanaoishi	maeneo	
ya	vijijini.	Kazi	kuu	ya	wajumbe	wa	Baraza	ni	kuweka	sera	ambazo	
zinasaidia	utekelezaji	wa	majukumu	ya	Baraza	kama	yalivyoainishwa	
na	Sheria	namba	9	ya	mwaka	2001.

Kiutendaji,	Baraza	linaongozwa	na	Sekretarieti	ambayo	majukumu	
yake	 ni	 pamoja	 na	 kuhakikisha	 Baraza	 linafikia	 malengo	 yake.	
Baraza	 ni	 chombo	 cha	 kuwahudumia	 watumiaji	 wa	 huduma	 za	
usafiri	wa	nchi	kavu	na	majini.	Baraza	hili	 limepewa	dhamana	ya	
kuwasilisha	na	kutetea	maslahi	na	haki	za	watumiaji	wa	huduma	za	
usafiri	wa	nchi	kavu	na	majini.
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Picha	ya	pamoja	ya	mwezeshaji	Ndg.	Juma	Fimbo(aliyekaa	wa	kwanza	kushoto),	
wajumbe	wa	Baraza	na	Sekretarieti	baada	ya	kumaliza	 semina	ya	kuwajengea	
uwezo wajumbe wa Baraza wa kiutendaji wa majukumu yao ilyofanyika Morogoro 
Septemba 2015. 

1.5  Dira ya Baraza

Kupata	mwitikio	wa	haki	na	wajibu	wa	watumiaji	wa	huduma	za	
usafiri	wa	nchi	kavu	na	majini.

1.6  Hadhi ya Baraza

Baraza	ni	chombo	cha	kiutawala	ambacho	kina	mamlaka	maalum	
na	 kisheria.	 Baraza	 ni	 chombo	 huru	 hususani	 kwa	masuala	 yote	
yanayohusu	 sera	 ya	 watumiaji	 wa	 huduma	 zinazodhibitiwa	 na	
SUMATRA.	Aidha,	Baraza	ni	huru	katika	kutoa	maamuzi	yake	dhidi	
ya	ushawishi	wa	sekta	ya	biashara	na	taasisi	nyinginezo.

1.7  Kauli Mbiu ya Baraza

Usafiri	salama,	bora	na	endelevu	kwa	watumiaji	wote	wa	huduma	
za	usafiri	wa	nchi	kavu	na	majini.



Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri wa Nchi Kavu na Majini 5

1.8 Wadau wa Baraza

1.8.1	 Watumiaji	wa	huduma	za	usafiri	wa	daladala.

1.8.2	 Watumiaji	 wa	 huduma	 za	 usafiri	 wa	 mabasi	 yaendayo	
mikoani	na	nchi	jirani.

1.8.3	 Watumiaji	wa	huduma	za	usafiri	wa	gari	moshi	(Treni).

1.8.4	 Watumiaji	 wa	 huduma	 za	 usafiri	 wa	meli,	 vivuko,	 boti,	
mashua,	mitumbwi	n.k.

1.8.5	 Watumiaji	wa	huduma	za	usafiri	wa	pikipiki	na	bajaji.

1.8.6	 Watembea	kwa	miguu	

1.9 Mafanikio ya Baraza

1.9.1	 Kujenga	mifumo	ya	kiutawala,	

1.9.2	 Kuwasilisha	 maslahi	 ya	 watumiaji	 ipasavyo	 katika	 tozo	
mbali	mbali	ambapo	watoa	huduma	hutaka	kupata	faida	
kubwa,

1.9.3	 Kushusha	nauli	mwaka	2009	kwa	asilimia	11.6	na	mwaka	
2015	kwa	asilimia	6	(Mabasi	yaendayo	mikoani),

1.9.4	 Kuendesha	warsha	10	za	wadau	katika	mikoa	9,

1.9.5	 Kuendesha	semina	za	wenyeviti	wa	mitaa	katika	mikoa	8,

1.9.6	 Kuwawakilisha	 watumiaji	 katika	 masuala	 ya	 sera	
zinazolenga	kuathiri	haki	na	maslahi	ya	watumiaji,

1.9.7	 Kushiriki	 katika	 mijadala	 inayoitishwa	 kwa	 ajili	 ya	
kutengeneza	kanuni	mbali	mbali	za	sekta	ya	uchukuzi,

1.9.8	 Kuunda	kamati	za	mikoa	katika	mikoa	8,

1.9.9	 Kuunda	vilabu	vya	wanafunzi	katika	shule	46	katika	mikoa	
tisa	ambazo	zina	jumla	ya	wanafunzi	2,300,

1.9.10	 Kutoa	mafunzo	kwa	wanakamati	wa	Kamati	za	Mikoa	za	
Watumiaji,	 walimu	 walezi	 wa	 vilabu	 vya	 wanafunzi	 na	
makundi	yenye	mahitaji	maalum,	
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1.9.11	 Kuunda	Jukwaa	la	Watumiaji	(Tanzania	Consumer	Forum),

1.9.12	 Kuwawakilisha	 watumiaji	 mahakamani	 kwa	 lengo	 la	
kutetea	haki	na	maslahi	ya	watumiaji	kwenye	kesi	ya	Rufaa	
namba	3/2009	iliyofunguliwa	na	Kampuni	ya	kupakia	na	
kushusha	makasha	 Bandari	 ya	Dar	 es	 Salaam	 (Tanzania	
International	 Container	 Terminal	 Services	 (TICTS)	 Vs	
SUMATRA	&	SUMATRA	CCC	ambayo	kwa	kushirikiana	na	
SUMATRA	tulimshinda	TICTS.

1.9.13	 Kuelimisha	 jamii	 juu	 ya	 dhana	 ya	 haki	 na	 wajibu	 wa	
mtumiaji	kwa	kutumia	vyombo	vya	habari	(radio,luninga	
na	magazeti),tovuti,	mitandao	 ya	 kijamii	 na	matukio	 ya	
kijamii.

1.10 CHANGAMOTO

1.10.1	 Uelewa	mdogo	wa	watumiaji	juu	ya	haki	na	wajibu	wao.

1.10.2	 Ajali	 za	barabarani,	miundombinu	 isiyokidhi	mahitaji	 ya	
watumiaji	wote	hasa	makundi	yenye	mahitaji	maalum.

1.10.3	 Mfumo	mbovu	wa	uendeshaji	wa	sekta	ya	uchukuzi	hasa	
usafiri	wa	barabarani	

1.10.4	 Usafiri	usiotosheleza	mahitaji	hasa	mijini	na	vijijini
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SURA YA PILI
2.0  DHANA YA UDHIBITI KATIKA UCHUMI WA SOKO

“Udhibiti”	 ni	 dhana	 ambayo	 kwayo	 huduma/bidhaa	 zenye	
ukiritimba-asili	kibiashara	huwekewa	mdhibiti	na	serikali.	Kazi	kuu	
ya	 udhibiti	 ni	 kutengeneza	 kanuni	 (Regulations)	 ambazo	 watoa	
huduma	wanapaswa	kuzifuata,	kutengeneza	viwango	(Standards)	
vya	huduma,	kutoa	leseni	(Licensing)		kwa	watoa	huduma	ndani	ya	
sekta	inayodhibitiwa,	kuridhia	tozo	(Tariff)	mbali	mbali	(bei	kikomo),	
kuchochea	ushindani	(Competition)	ndani	ya	sekta	inayodhibitiwa	
na	 kulinda	maslahi	 ya	 watoa	 huduma	 na	 watumiaji.	 Hivyo	 basi,	
Udhibiti	ni	njia	inayotumiwa	na	Serikali	katika	kusimamia	uchumi	
wa	nchi	kwa	ajili	ya	kuendeleza	ustawi	wa	 jamii	kwa	kuhakikisha	
kwamba	 huduma	 na	 bidhaa	 za	msingi	 kwa	maisha	 ya	wananchi	
zinapatikana	 kwa	wingi	 na	 kwa	 bei	 nafuu	 na	 za	 haki.	 Jukumu	 la		
serikali	 ni	 kutengeneza	 sera	 na	 taasisi	 za	 kutekeleza	 sera	 hizo	 ili	
kufikia	malengo	yaliyokusudiwa	kiuchumi	na	kijamii.	

Udhibiti	 hapa	 nchini,	 ni	 matokeo	 ya	 mabadiliko	 ya	 mfumo	 wa	
uchumi	kutoka	uchumi	hodhi	(Planned	Economy)	kwenda	uchumi	
wa soko (Market	 Economy),	 ambapo	 Serikali	 ilijivua	 jukumu	 la	
kupanga,	 kuzalisha	 na	 kusambaza	 huduma	 na	 bidhaa	 za	msingi.	
Jukumu	 la	 kupanga,	 kuzalisha	 na	 kusambaza	 huduma	 na	 bidhaa	
iliachiwa	 sekta	 binafsi	 (Private	 Sector).	 Ili	 kuhakikisha	 kuna	
mwendelezo	na	kuhakikisha	maslahi	mapana	na	endelevu	ya	Taifa	
na	 watumiaji	 yanalindwa,	 Serikali	 iliunda	 Mamlaka	 za	 Udhibiti	
katika	sekta	zote	zilizokuwa	na	ukiritimba-asili	kwa	ajili	ya	kulinda	
misingi	ya	soko	kama	ilivyoainishwa	hapo	juu.	Ili	kukidhi	lengo	hilo,	
ziliundwa	Mamlaka	 za	 udhibiti	 nne	 (4),	Mamlaka	 ya	Udhibiti	wa	
Usafiri	wa	Nchi	Kavu	na	Majini	 (SUMATRA),	Mamlaka	ya	Udhibiti	
wa	Mawasiliano	Tanzania	(TCRA),	Mamlaka	ya	Udhibiti	wa	Nishati	
na	Maji	(EWURA)	na	Mamlaka	ya	Usafiri	wa	Anga	Tanzania	(TCAA).	
Udhibiti	wa	huduma	 za	 sekta	 ya	usafiri	wa	Barabarani,	 Relini	 na	
Majini	ni	jukumu	la	SUMATRA,	ilhali	Udhibiti	wa	huduma	za		sekta	
ya	usafiri	wa	Anga	ni	jukumu	la	TCAA.	Udhibiti	wa	huduma	za	sekta	
za	Maji,	Nishati,	Petroli	na	Gesi	ni	jukumu	la		EWURA,	na	Udhibiti	
wa	huduma	za	sekta	ya	mawasiliano	ni	jukumu	la	TCRA.																																																																																																																				
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2.1 Aina za mifumo ya uchumi.

2.1.1 Uchumi hodhi 

Katika	mfumo	huu	wa	uchumi,	Serikali	inamiliki	njia	kuu	za	uchumi	
(major	 economic	 pillars).	 Katika	 mfumo	 huu,	 Serikali	 hupanga,	
huzalisha	 na	 kusambaza	 huduma	 na	 bidhaa	 kwa	 watumiaji.	
Maamuzi	 ya	 kuzalisha	 na	 kusambaza	 hutolewa	 kwa	 kutegemea	
mpango	wa	serikali	na	mahitaji	ya	jamii	kwa	ujumla.	Katika	mfumo	
wa	 uchumi	 hodhi,	mchango	wa	 sekta	 binafsi	 ni	mdogo	 sana	 na	
hakuna	ushindani	katika	soko.

2.1.2 Uchumi wa soko 

Katika	 mfumo	 huu,	 sekta	 binafsi	 inamiliki	 njia	 kuu	 za	 uchumi	
(major	 economic	 pillars).	 Mfumo	 huu	 unatoa	 nafasi	 kwa	 sekta	
binafsi	kupanga,	kuzalisha	na	kusambaza	bidhaa	na	huduma	mbali	
mbali.		Maamuzi	ya	uwekezaji,	uzalishaji	na	usambazaji	wa	bidhaa	
na	 huduma	 hutawaliwa	 na	 ugavi	 wa	 bidhaa	 au	 huduma	 husika	
(supply)	 na	 uhitaji	 wa	 bidhaa	 au	 huduma	 husika	 (demand)	 kwa	
watumiaji	kwenye	soko.	Bei	ya	bidhaa	na	huduma	huamuliwa	na	
nguvu	ya	upatikanaji	 (supply)	wa	bidhaa	au	huduma	na	kiwango	
cha	uhitaji	(demand)	wa	bidhaa	au	huduma	hiyo.	

2.1.3 Uchumi mseto 

Huu	 ni	 mfumo	 wa	 uchumi	 ambao	 serikali	 na	 sekta	 binafsi	
hushirikiana	(Public	Private	Partnership	Arrangement	-	PPPA)	katika	
kuwekeza,	 kuzalisha,	 kugawa	 bidhaa	 na	 huduma	 kwa	watumiaji.	
Katika	uchumi	wa	namna	hii	serikali	hushughulika	na	kuweka	sera	
na	mazingira	mazuri	ya	uwekezaji	na	kulinda	maslahi	ya	watumiaji	
na	watoa	huduma	na	bidhaa.

2.2 Historia ya mfumo wa uchumi Tanzania

Baada	 ya	 uhuru,	 Tanzania	 ilianza	 kujenga	 uchumi	 wa	 ujamaa;	
ambao	 ni	 aina	mojawapo	 ya	mifumo	 ya	 uchumi	 hodhi	 ambapo	
Serikali	 ilikuwa	 mzalishaji	 na	 msambaji	 wa	 huduma	 na	 bidhaa	
zote	kwa	watumiaji.	 Kwa	mfano,	 yalikuwepo	maduka	ya	ushirika	
ambayo	yaliuza	bidhaa	mijini	na	vijijini.	Baadhi	ya	huduma	muhimu	
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kama	vile	afya	na	elimu	vilitolewa	bure	na	kwa	ubora	 sawa	kwa	
wote.	Sekta	binafsi	ilikuwa	ndogo	sana	na	hapakuwepo	ushindani	
katika	 soko.	Huduma	 za	usafiri	 zilitolewa	na	mashirika	 ya	 umma	
yaliyokuwa	yanamilikiwa	na	serikali	za	mikoa	kama	vile	UDA	(Usafiri	
Dar	es	Salaam),	Kamata	n.k.

Uchumi	 hodhi	 ulishindwa	 kuifikisha	 nchi	 katika	 malengo	 ya	
maendeleo	 ya	 kiuchumi	 yaliyokusudiwa.	 Katika	 miaka	 ya	 1980	
Serikali	 iliamua	 kufanya	mageuzi	 ya	 kiuchumi	 kwa	 kujitoa	 katika	
uzalishaji	na	usambazaji	wa	bidhaa	na	huduma.	Hivyo	mfumo	wa	
uchumi	 wa	 soko	 ulianzishwa,	 sekta	 binafsi	 iliruhusiwa	 kupanga,	
kuzalisha	na	kusambaza	bidhaa	na	huduma	mbali	mbali	 ikiwemo	
ya	usafirishaji,	Serikali	ilibaki	na	jukumu	la	kutunga	na	kusimamia	
sera. 

2.3 Mfumo wa uchumi wa soko unavyofanya kazi. 

Huu	 ni	mfumo	wa	 uchumi	 ambapo	maamuzi	 kuhusu	 uwekezaji,	
uzalishaji	 na	 usambazaji	 wa	 bidhaa	 na	 huduma	 hutegemea	
upatikanaji	na	uhitaji	wa	bidhaa	na	huduma	husika.	Hivyo,	uchumi	
wa	 soko	ni	 uchumi	unaodhibitiwa	na	nguvu	mbili	 za	 soko:	 ugavi	
wa	huduma	au	bidhaa	kwa	upande	mmoja,	na	uhitaji	wa	huduma	
au	bidhaa	kwa	upande	mwingine.	Nyuma	ya	nguvu	ya	ugavi	kuna	
mzalishaji/msambazaji	bidhaa/huduma	husika	na	nyuma	ya	nguvu	
ya	uhitaji	kuna	mtumiaji	bidhaa/huduma	husika.

Uchumi	 wa	 Soko	 uliokomaa	 na	 kustaarabika	 unaendeshwa	 kwa	
misingi	 ya	 ushindani	miongoni	mwa	wazalishaji/wasambazaji	wa	
bidhaa/huduma	husika.	 Ili	mfumo	huu	 uweze	 kuwa	na	manufaa	
kwa	uchumi	wa	nchi,	sharti	kuwepo	wazalishaji	wa	bidhaa/huduma	
waliobobea	 na	 wenye	 weledi	 na	 umahili	 wa	 hali	 ya	 juu	 katika	
upangaji,	 uzalishaji	 na	 usambazaji	 bidhaa/huduma	 kwa	 haraka	
sana	na	kwa	ufanisi	wa	hali	ya	 juu;	mambo	ambayo	huwezekana	
pale	 tu	 panapokuwepo	 na	 sekta	 binafsi	 kubwa	 na	 iliyokomaa,	
inayoendeshwa	kwa	kuzingatia	misingi	mikuu	mitatu:

•	 Kutengeneza	faida	katika	mitaji	yao,	
•	 Ugavi	 wa	 bidhaa/huduma	 uendao	 sambamba	 na	 uhitaji	 wa	

bidhaa/huduma	husika,
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•	 Huduma	bora	kwa	watumiaji.

Kwa	 bahati	mbaya,	 hapa	 nchini,	 sekta	 binafsi	 bado	 ni	 ndogo	 na	
changa.	Kwa	hiyo,	huduma	zitolewazo	hazifuati	msingi	ya	uchumi	
wa	soko	ambalo	mteja/mtumiaji	ni	mfalme.

2.3.1  Matokeo ya uchumi wa soko kutumika hapa Tanzania

Kuanzia	 miaka	 ya	 1980	 na	 kuendelea	 kumekuwa	 na	 mabadiliko	
makubwa	ya	 sera	katika	 sekta	ya	usafirishaji.	Mchango	wa	 sekta	
binafsi	ulisisitizwa	na	kuimarishwa	 ili	kuziba	pengo	 la	huduma	za	
usafiri	zilizodorola	kutokana	na	ufinyu	wa	bajeti.

Aidha,	 kuna	 uhusiano	mkubwa	 kati	 ya	mabadiliko	 ya	 uchumi	 na	
uanzishwaji	wa	vyombo	vya	udhibiti	ili	kulinda	maslahi	ya	makundi	
yote kwenye soko.

2.3.2 Chimbuko la haki za watumiaji wa usafiri wa nchi kavu na 
majini nchini Tanzania

Chimbuko	la	dhana	ya	haki	za	Mtumiaji	ni	mfumo	wa	uchumi	wa	
soko	 ambao	 uliruhusu	 sekta	 binafsi	 kuendesha	 uzalishaji	 mali,	
huduma	 na	 kusambaza	 kwa	 watumiaji.	 Sekta	 binafsi	 hupenda	
kutoa	 huduma	 hafifu	 kwa	 gharama	 kubwa	 ili	 kutengeneza	 faida	
kubwa.	 Watumiaji	 hupenda	 kupata	 huduma	 bora	 kwa	 gharama	
nafuu.	Serikali	inapenda	kukusanya	Kodi.	Kwa	mazingira	hayo,	Soko	
hukosa	uwiano	baina	ya	ubora	wa	huduma	zitolewazo	na	gharama	
za	huduma	hizo.	Hivyo,	Watumiaji	hubaki	waangaliaji	kwa	kukosa	
mbinu	za	kukabiliana	na	watoa	huduma	wasio	waaminifu.

Nidhahiri	 kwamba,	 maslahi	 ya	 mtoa	 huduma	 yanarandana	 na	
maslahi	ya	Serikali	katika	uchumi	wa	soko.	Faida	kubwa	kwa	mtoa	
huduma	-	huzaa	kodi	kubwa	kwa	Serikali.	Katika	hali	hiyo,	Serikali	
iliamua	 kuanzisha	 Mamlaka	 za	 udhibiti	 ili	 kulinda	 maslahi	 ya	
makundi	yote	kwa	uwiano	ulio	sawa.	

2.4 Majukumu ya Mdhibiti wa Huduma za Usafiri wa Nchi 
Kavu na Majini (SUMATRA).

Mamlaka	 ya	 SUMATRA	 ni	 mdhibiti	 wa	 sekta	 ya	 usafiri	 wa	 nchi	
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kavu	na	majini.	Sekta	zinazodhibitiwa	na	SUMATRA	ni	pamoja	na	
Usafiri	wa	Barabara,	Reli	na	Majini.	 Sekta	hii	 inahusisha	kundi	 la	
watoa	huduma	na	watumiaji.	Hivyo	basi,	ili	mamlaka	ya	SUMATRA	
ifanye	kazi	ya	kuweka	mizania	sawa	kwenye	soko,	 ina	majukumu	
yafuatayo:

•	 Kuhakikisha	kwamba	watoa	huduma	wenye	ufanisi	wanalindwa	
ili	kuendeleza	na	kuboresha	huduma.	

•		 Kudhibiti	 mbinu	 chafu	 katika	 soko	 lenye	 ushindani	 kidogo	
unaoathiriwa	na	ukiritimba.	

•		 Kuweka	vivutio	 ili	 kuhakikisha	huduma	ya	usafiri	 inapatikana	
maeneo	yote	ya	nchi.	

•		 Kukuza	ushindani	na	ufanisi	katika	soko	la	usafirishaji	wa	nchi	
kavu	na	majini.	

•		 Kulinda	maslahi	ya	watumiaji	wa	huduma.	

•		 Kuhakikisha	 huduma	 za	 usafirishaji	 zinakidhi	 mahitaji	 ya	
watumiaji	 ikiwa	 ni	 pamoja	 na	 wenye	 kipato	 cha	 chini	 na	
makundi	yote	yenye	mahitaji	maalum.	

•	 Kuwaelimisha	watumia	huduma	kuhusu		sekta	zinazodhibitiwa	
ili	wafahamu.	

i.	 Haki	na	wajibu	wa	watumiaji	na	watoa	huduma,

ii.	 Jinsi	 ya	 kuwakilisha	malalamiko	 /	migongano	 na	 utatuzi	
wake na 

iii.	 Kazi	na	majukumu	ya	Mamlaka.		

2.5 Sekta ya Uchukuzi

2.5.1 Maana ya Uchukuzi.

Uchukuzi	ni	utoaji	wa	huduma	ya	usafiri	kwa	kusafirisha	abiria	na	
bidhaa	kutoka	eneo	moja	kwenda	nchi	nyingine	ndani	ya	bara	au	
nje	ya	bara.	

2.5.2 Njia za uchukuzi

Uchukuzi	unafanyika	kwa	kutumia	njia	kuu	tatu.
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2.5.3 Njia ya anga
Huu	ni	usafiri	unaotumia	anga,	ndege	hutumika	kusafirisha	abiria	
na	bidhaa	mbalimbali.
2.5.4 Njia ya nchi kavu.
Hii	 ni	 njia	 mojawapo	 ya	 usafiri	 kwa	 kutumia	 barabara,	 reli	 na	
bomba.
2.5.4.1 Barabara
Barabara	ni	 njia	 rahisi	 ya	usafiri	 ambayo	humgusa	 kila	mtumiaji.	
Vyombo	 vya	 usafiri	 vinavyotumia	 njia	 ya	 barabara	 ni	 vingi	 mno	
ukilinganisha	na	njia	nyingine	za	usafiri.	Zaidi	ya	asilimia	tisini	(90%)	
ya	 wasafiri	 hutumia	 usafiri	 wa	 barabara.	 Mojawapo	 ya	 vyombo	
vinavyotumia	barabara	ni	kama	vile	magari,	pikipiki,	bajaj,	Maguta,	
mikokoteni	n.k.
•	 Barabara	kuu	hujengwa	na	kutunzwa	na	Wakala	wa	Barabara	

“Tanzania	National	 Roads	Agency”	 (TANROADS).	 Kwa	mujibu	
wa	takwimu	za	mwezi	Novemba,	2016,	TANROADS	inahudumia	
barabara	zenye	urefu	wa	kilomita	35,000	ambazo	kati	ya	hizo,	
kilomita	 12,786	 ni	 barabara	 kuu	 (trunk roads)	 na	 kilomita	
22,214	ni	barabara	za	mikoa.																				

•	 Barabara	 za	 mitaa	 hujengwa	 na	 kuhudumiwa	 na	 Serikali	 za	
Mitaa	 “President’s	 Office	 Regional	 Administrative	 and	 Local	
Government”	 (PO-LARG).	 PO-RALG	 inahudumia	 barabara	
zenye	urefu	wa	kilomita	52,241,	ambazo	kati	ya	hizo	barabara	
za	mjini	ni	kilomita	5,937,	barabara	za	wilaya	ni	kilomita	25,113	
na	 barabara	 mlisho	 ni	 kilomita	 21,191	 [10th Annual Joint 
Transport	Sector	Review	(JTSR	2016)	Meeting	Paper	presented	
by	TANROADS,	17th November,	2016,	Hyatt	Regency	Hotel,	Dar	
es Salaam].

2.5.4.2 Usafiri wa Reli
Reli	ni	usafiri	ambao	husafirisha	abiria	na	mizigo	mizito	na	mingi	
kwa	 wakati	 mmoja	 kwa	 gharama	 nafuu.	 Hapa	 nchini	 kuna	 reli	
mbili,	 reli	 ya	 kati	na	 TAZARA.	Reli	 ya	 kati	huanzia	Dar	 es	 salaam	
hadi	Mwanza,	Kigoma	na	Mpanda.		Aidha,	kuna	tawi	linaloelekea	
mikoa	ya	kaskazini	hadi	Tanga.	Reli	 ya	kati	 ina	urefu	wa	kilomita	
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1,229	kati	ya	Dar	es	Salaam	na	Mwanza	na	kilomita	1,254	kati	ya	
Dar	es	Salaam	na	Kigoma.
Reli	 ya	 TAZARA	 inamilikiwa	 kwa	 ubia	 wa	 Serikali	 ya	 Jamhuri	 ya	
Muungano	wa	Tanzania	na	Zambia.	TAZARA	inaanzia	Dar	es	Salaam	
hadi	Kapiri	Mposhi	nchini	Zambia	ikiwa	na	urefu	wa	kilometa	1,860	
ambapo	 kilomita	 975	 ziko	 upande	 wa	 Tanzania	 na	 kilomita	 885	
zikiwa	upande	wa	Zambia.		
2.5.4.3 Usafiri wa  Bomba.
Usafiri	wa	bomba	hutumika	kusafirisha	vimiminika	na	gesi.	Hapa	
Tanzania,	usafiri	wa	bomba	unatumika,	mifano	mizuri	ni		“TAZAMA	
pipeline”	 husafirisha	mafuta	 kutoka	Dar	 es	 Salaam	hadi	 Zambia,	
Bomba	la	kusafirisha	gesi	kutoka	Mtwara	hadi	Dar es Salaam na 
bomba	linalotarajiwa	kujengwa	kutoka	Hoima-Uganda	kusafirisha	
mafuta	hadi	Bandari ya Tanga.  
2.5.4.4 Usafiri wa Majini
Huu	ni	usafiri	unaopitia	majini	kama	vile	baharini,	maziwa	na	mito.	
Tanzania	inapakana	na	bahari	ya	Hindi	kwa	upande	wa	mashariki.	
Aidha,	 Tanzania	 ina	 maziwa	 makubwa	 kama	 vile,	 Victoria,	
Tanganyika,	Nyasa	n.k.	Tanzania	 ina	mito	mirefu	kama	vile	Rufiji,	
Ruvuma,	Malagarasi,	Kagera	n.k.	
2.6 Fursa za kiuchumi katika sekta ya uchukuzi.
Fursa	ni	upenyo	unaokupa	nafasi	ya	kujipatia	kipato	kwa	kufanya	
uzalishaji	mali	 ambao	 unakuinua	 kiuchumi	 ndani	 ya	 jamii.	 Fursa	
nyingine	 hutegemea	mazingira	 unayoishi,	 japokuwa	mara	 nyingi	
walio	karibu	na	fursa	huwa	hawazioni	kama	wasemavyo	wahenga	
kuwa “penye	 miti	 mingi	 huwa	 hapana	 wajenzi”. 	 Fursa	 zinazo	
pakitikana	katika	sekta	hii	ni	pamoja	na:-
i.	 Fursa	 ya	 mafunzo	 ya	 urubani	 na	 uhandisi	 wa	 kutengeneza	

ndege.	Vyuo	vya	urubani	na	uhandisi	wa	ndege	vinapatikana	
nje	ya	nchi.	Hata	hiyo,	Chuo	cha	Taifa	cha	Usafirishaji	(National	
Institute	of	Transport	–	NIT)	kimeanza	kutoa	mafunzo	ya	awali	
katika	uhandisi	wa	ndege.		

ii.	 Fursa za ubaharia.	Kuna	fursa	za	kujifunza	ubaharia	zinapatikana	
hapa	 nchini	 katika	 chuo	 cha	 Ubaharia	 yaani	 Dar	 es	 Salaam	
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Maritime	Institute	(DMI)	ambacho	kipo	Dar	es	Salaam.	

iii.	 Fursa	 za	 kumiliki	 vyombo	vya	usafiri	majini	 katika	maziwa	na	
mito.	Kuna	fursa	za	kuwekeza	katika	ziwa	Tanganyika,	Nyasa	na	
Viktoria	kwa	kuweka	vyombo	vya	kusafirisha	abiria	na	mizigo.

iv.	 Kuna fursa za bandari,	 ambazo	 zinatoa	 fursa	 za	 kufanya	
biashara	 ya	 usafirishaji	mizigo	 kutoka	 	 katika	 bandari	 zetu	 za	
Dar	es	Salaam,	Mtwara	na	Tanga	kwenda	nchi	jirani	za	Burundi,	
Rwanda,	Jamhuri	ya	Demokrasia	ya	Kongo,	Malawi,	Zambia	na	
Uganda.

v.	 Ndani	ya	bahari	kuna	rasilimali	nyingi	kama	vile	gesi	na	mafuta	
ambavyo	 vimegunduliwa	 na	 vinaendelea	 kugunduliwa.	
Wataalamu	 wa	 uhandisi	 wa	 uchimbaji	 wa	 gesi	 na	 mafuta	
wanahitajika.	Hii	ni	 fursa	kubwa	kwa	vijana	wenye	maono	ya	
mbali	kuchukua	masomo	ya	sayansi	kwa	lengo	la	kuchangamkia	
fursa	hizi.

vi.	 Kuna	fursa	ya	kujifunza	kuendesha	au	kutengeneza	gari	moshi	
na	kufanya	shughuli	zingine	za	reli.	Chuo	cha	kujifunza	fani	za	
kuendesha	au	kutengeneza	reli	na	garimoshi	kipo	katika	mkoa	
wa	Tabora.
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SURA YA TATU
3.0  HAKI ZA MTUMIAJI WA USAFIRI WA NCHI KAVU NA   

MAJINI
3.1  Chimbuko la Haki za Watumiaji
Dhana	 ya	 haki	 za	 mtumiaji	 duniani	 ilianzia	 nchini	 Marekani	
mwanzoni	 mwa	mwaka	 1960.	 Chimbuko	 lake	 ni	 hotuba	 ya	 Rais	
wa	Marekani	kwa	wakati	ule	 John	F.	Kennedy	aliyoitoa	mbele	ya	
Baraza	la	Kongresi	tarehe	15	Machi	1960.	Katika	hotuba	hiyo,	John	
F.	 Kennedy	 alitoa	 wito	 kwa	 haki	 za	 watumiaji	 kulindwa.	 Katika	
hotuba	hiyo,	aliainisha	haki	nne	(4)	za	mtumiaji	ambazo	ni:-	Haki	
ya	usalama,	Haki	ya	kupewa	taarifa,	Haki	ya	kuchagua	na	Haki	ya	
kusikilizwa.	 Haki	 hizi	 nne	 (4)	 zilijulikana	 kama	 haki	 za	 Kennedy	
(Kennedy’s	 Principles).	 Hotuba	 hiyo	 ilitia	 chachu	 na	 kuanzisha	
vuguvugu	 la	 kutetea	 maslahi	 ya	 watumiaji.	 Mwaka	 1970	 Rais	
Gerald	Ford	aliongeza	haki	moja	(1)	Haki	ya	Kuelimishwa.	Tarehe	
23/03/1978	Consumer	 International,	katika	mkutano	wake	mkuu	
uliofanyika	Kyoto,	Japan,	uliongeza	haki	nyingine	tatu	(3),	ambazo	
ni	Haki	ya	kupata	mahitaji	muhimu,	Haki	ya	kulipwa	fidia	na	Haki	ya	
mazingira	salama.	Tarehe	09/04/1985	Umoja	wa	mataifa	ulilidhia	
kupitia	 azimio	 Na.	 a/res/38/248	 na	 kuzipitisha	 rasmi	 kama	 Haki	
nane	za	kimataifa	za	mtumiaji.
3.1.1  Haki ya Usalama
Mtumiaji	 wa	 huduma	 za	 usafiri	 wa	 nchi	 kavu	 na	 majini	 awapo	
safarini,	ana	haki	ya	Kusafirishwa	na	chombo	(pikipiki,	bajaji,	basi,	
daladala,	meli,	gari	moshi	n.k)	ambacho	ni	salama	na	kinamfikisha	
salama	aendapo.	Kumshusha	abiria	kabla	ya	kumfikisha	mwisho	ni	
kukiuka	haki	hii.
Vilevile	chombo	cha	usafiri	kupata	ajali	inayosababishwa	na	makosa	
ya	 kibinadamu	 kama	 kuendesha	 kwa	 mwendo	 kasi,	 kuendesha	
ukiwa	umelewa,	kutofuata	kanuni	na	sheria	ya	usalama	barabarani	
kama	 kupita	 gari	 la	mbele	 yako	mahali	 pasipofaa	 ni	 kuhatarisha	
maisha	 ya	 watumiaji	 na	 ukiukwaji	 wa	 haki	 hii.	 Aidha,	mizigo	 ya	
abiria	inabidi	itunzwe	na	kusafirishwa	na	kufikishwa	salama.
Hivyo,	 usalama	 wa	 abiria	 unapaswa	 kupewa	 kipaumbele	 kwa	
wakati	wote	wa	kufanya	maamuzi.	
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3.1.2 Haki ya kupewa taarifa

Mtumiaji	 wa	 huduma	 na	 bidhaa	 anayo	 haki	 ya	 kupewa	 taarifa	
muhimu	zinazohusu	bidhaa	au	huduma	 inayotarajiwa	kuuzwa	au	
kutolewa	kwake.	Mfano,	mtumiaji	wa	huduma	ya	usafiri	wa	nchi	
kavu	na	majini	ana	haki	ya	kupewa	taarifa	mbalimbali	zinazohusu	
safari	yake.	Aidha,	abiria	ana	haki	ya	kupewa	taarifa	sahihi	kabla	ya	
kuanza	safari	na	awapo	safarini.

3.1.3  Haki ya kuchagua

Mtumiaji	wa	usafiri	ana	haki	ya	kuchagua	aina	gani	ya	usafiri	atumie,	
mfano:	basi,	boti,	meli,	ndege	n.k.	Vyombo	hivyo	vya	usafiri	inabidi	
viwepo	 vya	 kutosha	 ili	 kumwezesha	 mtumiaji	 aweze	 kuchagua	
chombo	cha	kusafiria.	Mtumiaji	 anapaswa	kutimiza	wajibu	wake	
wa	kuchagua		bila	kushawishiwa	na	mpiga	debe	au	mtoa	huduma.

3.1.4 Haki ya kusikilizwa (kuwakilishwa)

Mtumiaji	 wa	 huduma	 ya	 usafiri	 anayo	 haki	 ya	 kusikilizwa	 katika	
masuala	 yote	 yanayogusa	 maslahi	 yake	 katika	 soko	 kupitia	 njia	
ya	uwakilishi.	Mojawapo	ya	kazi	kuu	ya	Baraza	hili	ni	kuwasilisha	
maoni	 ya	 watumiaji	 kwa	 Serikali	 na	 Mamlaka	 za	 udhibiti	 wa	
huduma	ya	usafiri	wa	nchi	kavu	na	majini	ili	mchakato	wa	maamuzi	
ufikiwe	kwa	usahihi.	Mtumiaji	anawajibu	wa	kukemea	vitendo	vya	
dereva	 anapokuwa	 mzembe	 barabarani	 kwa	 kutumia	 haki	 yake	
ya	kutoa	taarifa	kwa	Baraza	au	jeshi	la	polisi	juu	ya	vitendo	hivyo	
vinapoendelea	kutokea.	Hiyo	itaondoa	mgogoro	wa	kimaslahi	kwa	
mtoa	huduma	na	mtumia	huduma.

3.1.5 Haki ya kuelimishwa

Kila	 Mtumiaji	 ana	 haki	 ya	 kuelimishwa/na	 kujielimisha	 juu	 ya	
haki	 na	 wajibu	 wake	 pale	 anapokuwa	 anatumia	 huduma	 ya	
usafiri.	 Inabidi	 mtumiaji	 wa	 usafiri	 afahamu	 wajibu	 wa	 kukata	
tiketi	 kwenye	 ofisi	 ya	 kampuni	 husika	 au	 wakala	 wa	 kampuni	
aliyeidhinishwa	na	kampuni	husika,	kuchagua	usafiri	wenye	hadhi	
yake	na	utakaomfikisha	salama.	Aidha,	abiria	ana	haki	ya	kupewa	
elimu	ya	namna	ya	kutumia	vifaa	vya	kiusalama	ndani	ya	chombo	
anachosafiria,	 au	 kupewa	 taarifa	 ya	 namna	 ya	 kujiokoa	 kutoka	
kwenye	chombo	cha	moto	pale	ajali	inapotokea.
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Baraza	la	Ushauri	la	SUMATRA	wakitoa	elimu	ya	Haki	na	Wajibu	kwa	Watumiaji	
wa	 huduma	 zinazodhibitiwa	 na	 SUMATRA	 kwenye	 matukio	 mbalimbali	 ya	
kuelimisha watumiaji yaliyoendeshwa na Baraza kwa mwaka 2015.

3.1.6 Haki ya kupata mahitaji muhimu

Usafiri	 endelevu	 na	wenye	 kujali	 utu	wa	 kila	mmoja	 ni	moja	 ya	
mahitaji	muhimu	 katika	maisha	 ya	 kila	 siku.	 Usafiri	 kwa	 uchumi	
ni	 sawa	 na	 damu	 kwenye	mwili	 wa	 binadamu.	 Tunahitaji	 usafiri	
kwenda	 maofisini	 na/au	 sehemu	 za	 kazi,	 sehemu	 za	 utalii,	
kusafirisha	 mazao	 ya	 mashamba,	 viwanda	 na	 sokoni,	 kwenda	
kwenye	 kumbi	 za	 starehe,	 viwanja	 vya	michezo	 n.k.	 Kukosekana	
kwa	usafiri	endelevu	ni	ukiukwaji	wa	haki	ya	msingi	ya	mtumiaji	wa	
huduma	za	usafiri	wa	nchi	kavu	na	majini.
3.1.7 Haki ya kulipwa Fidia
Mtumiaji	wa	huduma	ya	usafiri	anayo	haki	ya	kulipwa	fidia	endapo	
atapata	hasara	inayotokana	na	uzembe	wa	mtoa	huduma.	Hasara	
inaweza	 kusababishwa	 na	 ajali,	 kucheleweshwa,	 uharibifu	 wa	
mizigo	n.k.	Sheria	ya	leseni	za	usafirishaji	(Transport Licensing Act 
cap	317)	imeweka	sharti	la	kila	muombaji	wa	leseni	kuwa	na	bima	
ambayo	itawawezesha	kuwalipa	fidia	abiria	wao	zinapotokea	ajali.	
3.1.7.1 Nyaraka muhimu za kuambatanisha wakati wa kuomba 

kulipwa fidia ya ajali kwenye shirika la Bima.
Mojawapo	ya	nyaraka	muhimu	zinazotakiwa	kuambatanishwa	na	
barua	ya	abiria	ya	kuomba	kulipwa	fidia	ni	pamoja	na:-
•	 Tiketi	aliyokata	wakati	wa	safari,
•	 Kadi	ya	bima	ya	kampuni	husika	ambayo		mmiliki	wa	gari		 	
	 amekata	bima,
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•	 Kadi	ya	usajili	wa	gari,	bajaji	au	pikipiki,
•	 Maelezo	na	michoro	ya	polisi	kuonyesha	jinsi	ajali			 	 	
	 ilivyotokea,
•	 Taarifa	ya	polisi	ya	ukaguzi	wa	gari	lililopata	ajali,
•	 Fomu	ya	maelezo	ya	awali	ya		Polisi	ya	kuthibitisha	kuwa		 	
	 wewe	ni	mhanga	wa	ajali	husika	na	umeiumia	(PF	3),
•	 Nakala	ya	maelezo	ya	mwenendo	wa	kesi	mahakamani,
•	 Nakala	ya	hukumu	ya	kesi	ya	gari	na	dereva	aliyepata		 	
	 ajali.	Hii	inapatikana	mahakamani	baada	ya	hukumu	ya		 	
	 kesi	kutolewa,
•	 Stakabadhi	ya	malipo	ya	gharama	za	matibabu	yaliyokuwa		 	
	 yanafanywa,
•	 Kama	abiria	amefariki	dunia	basi,	ambatanisha	cheti	cha		 	
	 kifo.
•	 Taarifa	ya	daktari	juu	ya		matibabu	na	kiwango	cha	kiungo	cha		
	 mwili	kilivyoathirika.	

Baadhi	 ya	 nyaraka	 hizi	 zinapatikana	 kituo	 cha	 Polisi	 kilichopima	
ajali	 husika,	 hospitali	 iliyomtibu	majeruhi,	mahakama	na	mmiliki	
wa	chombo	kilichopata	ajali.	

Aidha	Nyaraka	zingine	zinaweza	kuhitajika	kwa	kadri	ya	mahitaji	ya	
kampuni	husika	ya	bima	itakavyoona	inafaa	kwa	mujibu	wa	sheria	
ya	Bima.	

3.1.8 Haki ya kusafiri katika mazingira salama 
Mtumiaji	 ana	 haki	 ya	 kusafiri	 na	 kutumia	 huduma	 ya	 usafiri	
katika	mazingira	 yaliyo	 salama.	Mtumiaji	 wa	 usafiri	 ana	 haki	 ya	
kutosumbuliwa	awapo	 safarini.	Niwajibu	wa	mmiliki	wa	 chombo	
cha	usafiri	na	mtoa	huduma	ya	usafiri	na	mamlaka	zinazosimamia	
sekta	 ya	 usafirishaji	 kuhakikisha	 mabasi,	 treni,	 boti	 na	 meli	
vinaendeshwa	 vikiwa	 katika	 hali	 salama.	 Abiria	 ana	 wajibu	 wa	
kutumza	usafi	ndani	ya	chombo	cha	usafiri	na	nje	ya	chombo	hicho.
3.2 Haki ya watu wenye ulemavu kwenye sekta ya usafiri
Watu	wenye	ulemavu	wanalindwa	na	Sheria	ya	watu	wenye	
ulemavu	ya	Mwaka	2010	na	Kanuni	za	SUMATRA.
3.2.1	 Mtu	mwenye	 ulemavu	 ana	 haki	 ya	 kusafiri	 na	 chombo	
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chochote	 cha	 usafiri	 bila	 kubughudhiwa	 au	 kukataliwa	
kwa	sababu	ya	kisingizio	cha	ulemavu	wake.	Kifungu	cha	
50(b)	cha	Sheria	ya	watu	wenye	ulemavu	ya	mwaka	2010	
inatamka	 bayana	 kuwa	 ni	 kosa	 la	 jinai	 kumkatalia	 mtu	
kupata	usafiri	kwa	kisingizio	cha	ulemavu	wake.

3.2.2	 Kanuni	za	SUMATRA	za	usalama	na	viwango	vya	ubora	wa	
huduma	kwa	magari	 ya	abiria	 kwa	mwaka	2008	kupitia	
kanuni	 5	 (1)	 (g)	 inatamka	 bayana	 kwamba	 kila	 gari	 la	
abiria	 kiwe	 na	 sehemu	 yenye	 upana	wa	 sentimita	 90	 x	
140	kwa	ajili	ya	“wheel	chair”

3.3 Haki za Mtumiaji wa Huduma za Usafiri wa Nchi Kavu 
na Majini kwa mujibu wa Kanuni za Usafirishaji za 
SUMATRA za mwaka 2008 GN 218/2008

3.3.1	 Abiria	 ana	haki	 ya	 kurudishiwa	nauli	 yake	pale	 chombo	
cha	usafiri	kinapochelewa	kuanza	safari	baada	ya	masaa	
mawili	 kupita	baada	ya	muda	uliopangwa	kuanza	 safari	
kulingana	na	ratiba	na	tiketi	ya	safari.

3.3.2	 Abiria	 ana	 haki	 ya	 kupewa	 tiketi	 ya	 safari	 yake	 ndani	
ya	 ofisi	 ya	 mtoa	 huduma	 wa	 chombo	 alicho	 changua	
kusafiria.	Abiria	anapaswa	akatiwe	tiketi	ndani	ya	ofisi	ya	
kampuni	ya	mabasi	au	wakala	wa	kampuni	kwenye	ofisi	
ya	kampuni	ya	basi	husika.	

3.3.3	 Abiria	 ana	 haki	 ya	 kutonyanyaswa	 kwa	 lugha	 za	matusi	
au	vitendo	vyovyote	kinyume	na	taratibu	au	kwa	mujibu	
wa	 haki	 za	 binadamu	 iwe	 kwa	 abiria	 mtu	 mzima	 au	
mwanafunzi.	

3.3.4	 Abiria	ana	haki	ya	kusafirishwa	na	kufikishwa	mwisho	wa	
safari	yake	yaani	kutoka	kituo	husika	anakoelekea	abiria.	
Ikumbukwe	kuwa	abiria	anapokata	tiketi	huwa	amefunga	
mkataba	 na	 chombo	 hicho	 cha	 usafiri	 kumsafirisha	 na	
kumfikisha	salama	kituo	cha	mwisho	cha	safari	yake.

3.3.5	 Abiria	 ana	 haki	 ya	 kutosimamishwa	 ndani	 ya	 chombo	
cha	usafiri	 hasa	mabasi	 yaendayo	mikoani.	 Kwa	mabasi	
yaendayo	mikoani,	hayaruhusiwi	kusimamisha	abiria.	

3.3.6	 Abiria	ana	haki	ya	kulipa	nauli	iliyoidhinishwa	na	mamlaka	
ya SUMATRA. 
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3.3.7	 Abiria	ana	haki	ya	usalama	wakati	wa	safari	yake.	Mabasi	
ya	 abiria	 yaendayo	 mikoani	 ambayo	 safari	 ni	 zaidi	 ya	
mwendo	 wa	 saa	 nane	 (8),	 basi	 lazima	 liwe	 na	 dereva	
wawili.	

3.3.8	 Abiria	awapo	safarini	ana	haki	ya	kupata	huduma	muhimu	
ya	 chombo	 cha	 kuweka	 takataka,	 huduma	 ya	 kwanza,	
kujisaidia	(kuchimba	dawa	sehemu	yenye	vyoo)	na	taarifa	
zinazohusiana	na	safari	yake.	Abiria	anaposafiri	na	basi	au	
chombo	 kingine	 cha	 usafiri	 inabidi	 apatiwe	 huduma	 ya	
chakula	kwenye	vituo	maalum.	

3.3.9	 Abiria	 ana	 haki	 ya	 kutolipia	 mzigo	 usiozidi	 kilogramu	
ishirini	(20)	kwa	mtu	mzima	na	kilo	kumi	(10)	kwa	mtoto	
anayesafiri	na	ambaye	amekatiwa	tiketi.	

3.3.10	 Abiria	 ana	haki	 ya	 kurudishiwa	nauli	 yote	pale	 ambapo	
ameahirisha	safari	yake	na	kutoa	taarifa	hiyo	zaidi	ya	saa	
ishirini	na	nne	(24)	au	zaidi	kabla	ya	muda	wa	safari	kama	
ilivyoainishwa	kwenye	tiketi	ya	abiria.	

3.3.11	 Abiria	 ana	 haki	 ya	 kurudishiwa	 nauli	 pungufu	 ya	
asilimia	 kumi	 na	 tano	 tu	 (15%)	 ya	 kiasi	 alicholipa	 kama	
Ilivyoanishwa	kwenye	tiketi	endapo	abiria	atavunja	safari	
ndani	ya	muda	chini	ya	saa	ishirini	na	nne	(24)	kabla	ya	
muda	wa	chombo	cha	usafiri	kuanza	safari.

3.3.12	 Abiria	 ana	haki	 ya	 kuhifadhiwa/kutunziwa	vifaa	au	mali	
vinapothibitishwa	 kusahaulika	 ndani	 ya	 chombo	 cha	
usafiri	husika.

3.3.13	 Abiria	ana	haki	ya	kupewa	tiketi	yenye	 jina	 lake	pamoja	
na	namba	ya	kiti	chake.
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SURA YA NNE

4.0  WAJIBU WA MTUMIAJI NA DEREVA KATIKA SEKTA YA 
USAFIRISHAJI

Wajibu	ni	uwezo	wa	kutimiza	kwa	vitendo	maamuzi	halali	,	sheria	
na	kanuni	zilizowekwa	au	wadhifa	uliopewa	ili	kulinda	na	kutetea	
maslahi	 ya	watumiaji	wa	 usafiri	 na	watoa	 huduma	 za	 usafiri	wa	
nchi	kavu	na	majini.		Wajibu	huu	unatimizwa	na	dereva,	kondakta	
na	mtumiaji	wa	usafiri	kwa	kuonyesha	matokeo	kwa	vitendo.

4.1 Wajibu wa Abiria

4.1.1 Wajibu wa kusafiri salama

Mtumiaji	wa	huduma	ya	usafiri	wa	nchi	kavu	na	majini	ana	wajibu	
wa	kujali	 na	 kulinda	usalama	wake	awapo	kwenye	 	 chombo	cha	
moto.	Aidha,	abiria	ana	wajibu	wa	kutoa	taarifa	kwenye	vyombo	
vya	 usalama	 pale	 anapoona	 dalili	 za	 kuhatarisha	 usalama	 wake		
kama	vile	mwendo	kasi,	kuendeshwa	na	dereva	asiyekidhi	viwango,	
kubeba	 abiria	 kuzidi	 uwezo	 wa	 gari,	 kuongea	 na	 simu	 akiwa	
mwendo	 kasi.	 Pia	 hairuhusiwi	 kusimamisha	 abiria	 kwa	 mabasi	
yaendayo	mikoani.	

4.1.2 Wajibu wa kutafuta taarifa 

Mtumiaji	wa	huduma	ya	usafiri	wa	nchi	kavu	na	majini	ana	wajibu	
wa	 kutafuta	 taarifa	 zilizopo	 kwa	 ajili	 ya	 kujiridhisha	 kabla	 ya	
kuchagua	chombo	cha	usafiri.
 
4.1.3  Wajibu wa Kuchagua

Abiria	kama	mtumiaji	mwingine	ana	wajibu	wa	kuchagua	aina	ya	
chombo	anachotaka	kutumia	wakati	wa	 safari	 yake.	Vitendo	vya	
wapiga	debe	kuwafuata	abiria	huku	na	huko	ni	ishara	tosha	kwamba	
abiria	hawatimizi	wajibu	wao	hususani	wajibu	wa	kuchagua.

4.1.4 Wajibu wa kuwasilisha maoni na kero.
Mtumiaji	 wa	 huduma	 ya	 usafiri	 wa	 nchi	 kavu	 na	 majini	 anao	
wajibu	wa	kutoa	maoni	yake	kwenye	Baraza	au	chombo	chochote	
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kinachodhibiti	 huduma	 za	 usafiri.	 Pia	 anawajibika	 kutoa	 taarifa	
anapoona	 kero	 yeyote	 ya	 usafiri	 ili	 kuzisaidia	 mamlaka	 husika	
kuboresha	huduma	za	usafiri	wa	nchi	kavu	na	majini.

Mtumiaji	 /	 Abiria	 akitoa	 maoni	 na	 ushauri	 kwa	 Baraza	 namna	 ya	 kuzingatia	
haki	zao	kwenye	vyombo	vya	usafiri	barabarani	kwenye	semina	ya	wenyeviti	wa	
Serikali	za	mitaa	iliyofanyika	mkoani	Tabora	(18/7/2016).

4.1.5 Wajibu wa kusoma na kufuata maelekezo ya usalama
Abiria	anao	wajibu	wa	kusoma	au	kufuata	maelekezo	anayopewa	
nakuyafuata	kwa	ajili	ya	usalama	wake	na	wa	abiria	wenzake	pale	
inapobidi.	Kwa	mfano,	kufunga	mkanda	wakati	wa	safari.

4.1.6 Wajibu wa kutafuta/kudai mahitaji muhimu

Mtumiaji	 wa	 huduma	 ya	 usafiri	 wa	 nchi	 kavu	 na	 majini	 ana	
wajibu	wa	kudai	na	kupatiwa	mahitaji	muhimu	kama	 	vile	usafiri	
kutoka	sehemu	anakoishi	hadi	sehemu	za	uzalishaji	mali,	vyuoni,	
mashuleni,	kumbi	za	starehe	n.k.
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4.1.7 Wajibu wa kudai kulipwa fidia 

Mtumiaji		wa	huduma	ya	usafiri	wa	nchi	kavu	na	majini	ana	wajibu	
wa	kudai	na	kulipwa	fidia	pale	mtumiaji	anapopata	hasara	ya	aina	
yoyote	ambayo	imesabababishwa	na	uzembe	wa	mwenye	chombo	
cha	usafiri,	kama	vile	kucheleweshwa,	kuumia,	kudhalilishwa	n.k,	
abiria	ana	wajibu	wa	kudai	fidia.

4.1.8 Wajibu wa kutetea mazingira salama na kuyatunza

Mtumiaji	 wa	 huduma	 ya	 usafiri	 wa	 nchi	 kavu	 na	 majini	 anao	
wajibu	 wa	 kuyatunza	mazingira	 ya	 ndani	 ya	 chombo	 cha	 usafiri	
anachosafiria	na	mazingira	yale	yanayomzunguka	nje	kwa	kuepuka	
kutupa	 takataka	 ovyo	 ovyo	 ndani	 na	 nje	 ya	 gari	 au	 kujisaidia	
(kuchimba	 dawa)	 mahali	 pasipo	 na	 choo.	Muda	 wote	 wa	 safari	
abiria	atupe	takataka	ndani	ya	chombo	cha	uchafu	kilichowekwa	
ndani	ya	gari	au	kwenye	kituo	maalum	cha	kupumzika.	

4.1.9  Wajibu wa kufanya “booking”na kulipa nauli harali

Mtumiaji	 wa	 huduma	 ya	 usafiri	 anapaswa	 kufanya	 “booking”/
kukata	tiketi	mapema	na	kulipa	nauli	halali	ya	chombo	cha	usafiri	
au	gari	la	abiria	iliyoidhinishwa	na	SUMATRA.	Nunua	tiketi	ofisini	na	
epuka	kununua	tiketi	kwa	wapiga	debe	au	walanguzi.	Aidha,	pale	
mtoa	 huduma	 anapozidisha	 nauli	 zaidi	 ya	 nauli	 halali,	 mtumiaji	
anapaswa	 kutoa	 taarifa	 kwa	 mamlaka	 ya	 SUMATRA	 au	 Jeshi	 la	
Polisi.

4.2 WAJIBU WA ABIRIA AWAPO KWENYE VYOMBO VYA 
USAFIRI

4.2.1	 Kuhakikisha	unapanda	kwenye	gari	mapema	na	kuweka	
mizigo	 yako	 mahali	 salama.	 Abiria	 anawajibu	 wa	 kuwa	
mwangalifu	na	wezi	wa	mali	zako	za	mkononi.

4.2.2	 Kufunga	 mkanda	 wa	 kiti	 kwa	 ajili	 ya	 usalama	 wako.	
Mkanda	wa	kiti	hupunguza	madhara	ya	ajali	pale	ambapo	
kwa	bahati	mbaya	ajali	imetokea.
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4.2.3	 Kutoleta	 usumbufu	wa	 aina	 yeyote	 kwa	 abiria	wengine	
kama	 vile;	 kupiga	 kelele	 ovyo,	 kuchafua	 mazingira	 ya	
ndani	ya	basi,	kuvuta	sigara	ndani	ya	basi	n.k.

4.2.4	 Kulipa	 kiasi	 cha	 nauli	 kilichothibitishwa	 na	 SUMATRA	
vinginevyo	wajibika	 kwa	 kutoa	 taarifa	 kwa	mamlaka	 ya	
SUMATRA	ili	upate	msaada	zaidi.

4.2.5	 Ni	wajibu	wa	kila	abiria	kukemea mwendo kasi wa basi 
au	 chombo	 chochote	 cha	 moto	 anachosafiri	 nacho	 ili	
kunusuru	 maisha	 yako	 na	 watu	 wengine.	 KUMBUKA 
MAISHA YAKO NI ZAIDI YA SAFARI YAKO.

4.2.6	 Ni	wajibu	wa	kila	abiria	kutokubali	kubebwa	zaidi	ya	abiria	
mmoja “mshikaki”	 katika	 pikipiki	 au	 kupangwa	 kama	
magunia	katika	gari	la	abiria.

4.2.7	 Kutoa	taarifa,	kwa	polisi	au	mamlaka	yoyote	inayohusika	
kuhusu	 vitendo	 vyovyote	 vinavyofanywa	 na	 dereva	
vinavyoweza	kuhatarisha	maisha	ya	abiria	ndani	ya	basi	
au	watumiaji	wengine	wa	barabara.

4.2.8	 Ni	wajibu	wa	 abiria	 kutoshuka	 au	 kusogezwa	mbele	 na	
kondakta	 au	 dereva	 kila	 basi	 lifikapo	 kwenye	 mizani	
kwa	 ajili	 ya	 kupima	 uzito	 wa	 gari.	 Kwa	 kushiriki	 katika	
udanganyifu	 huo,	 abiria	 unashiriki	 bila	 kujua	 katika	
kuharibu	 barabara	 zinazotengenezwa	 kwa	 gharama	
kubwa	na	hela	ya	walipa	kodi.

4.2.9	 Ni	 wajibu	 wa	 abiria	 kutoshirikiana	 na	 msafirishaji	 au	
dereva	wa	basi	 kuficha	makosa	 ya	 kuvunja	masharti	 ya	
leseni.

4.3 WAJIBU WA ABIRIA WA USAFIRI WA TRENI
4.3.1	 Abiria	anapokuwa	katika	kituo	cha	kusubiri	kupanda	treni	

ahakikishe	amesimama	mbali	na	 reli	yaani	katika	alama	
iliyowekwa	kwa	mstari	wa	rangi	kuelekea	nje	ya	reli.

4.3.2	 Hairuhusiwi	 kudandia	 au	 kurukia	 treni	 ikiwa	 imeanza	
safari.

4.3.3	 Hairuhusiwi	 abiria	 kukatisha	 reli	 wakati	 treni	 inakaribia	
kufika	mahali	alipo.
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4.3.4	 Ni	 marufuku	 kukaa	 au	 kusimama	 kwenye	 ngazi	 za	
kupandia	ndani	ya	behewa.

4.3.5	 Mlango	 wa	 kupandia	 au	 kuteremkia	 abiria	 unapaswa	
kuwa	umefungwa	wakati	wote	treni	ikiwa	katika	mwendo.

4.3.6	 Abiria	 haruhusiwi	 kuvuta	 breki	 ya	 dharula	 hata	 kama	
umeona	 kuna	 jambo	 linaloashiria	 hatari,	 anachopaswa	
kufanya	ni	kumuarifu	msimamizi	wa	behewa.

4.3.7	 Abiria	haruhusiwi	kutoa	kichwa	wala	mkono	nje	ya	dirisha	
au	 mlango.	 Hii	 ni	 hatari	 kwani	 anaweza	 kugongwa	 na	
nguzo	zilizopo	pembezoni	mwa	reli.

4.3.8	 Ni	 mafuruku	 abiria	 kubebana	 ndani	 ya	 treni	 ya	 abiria	
isipokuwa	 watoto	 wasiozidi	 umri	 wa	 miaka	 mitatu	
wanaweza	kubebwa	na	wazazi	wao	kwa	umakini.

4.3.9	 Abiria	 haruhusiwi	 kuvuta	 sigara	 awapo	 stesheni	 ya	
kusubiria	treni	au	ndani	ya	treni.

4.3.10	 Abiria	haruhusiwi	kupanda	wala	kushukakutoka	kwenye		
treni	kupitia	dirishani.

4.3.11	 Abiria	 haruhusiwi	 kubeba	 kemikali	 za	 hatari	 ndani	 ya	
treni.	Awasiliane	na	wafanyakazi	wa	treni	kumuelimisha	
kuhusu	namna	bora	ya	kusafirisha	mzigo	wake.

4.3.12	 Hairuhusiwi	kukaa	katika	maungio	ya	behewa.
4.3.13	 Abiria	 haruhusiwi	 kurukia	 treni	 mara	 asikiapo	 honi	 ya	

kuondoka.
4.3.14	 Watoto	 chini	 ya	miaka	 saba	 (7)	 hawaruhusiwi	 kupanda	

treni	bila	ya	kuwa	na	wazazi	au	wasimamizi	wao.
4.3.15	 Abiria	haruhusiwi	kusimama	juu	ya	kiti	cha	kukalia	ndani	

ya	treni.
4.3.16	 Abiria	haruhusiwi	kupiga	kelele	na	kuwaathiri	wenzake.
4.3.17	 Abiria	 anatakiwa	 kuonyesha	 tiketi	 inapotakiwa	 kufanya	

hivyo	na	mkaguzi	wa	treni.
4.3.18	 Abiria	 haruhusiwi	 kutupa	 ovyo	 takataka	 nje	 ya	 treni	

anatakiwa	 kuweka	 katika	 kifaa	 maalum	 (dust bin)	
kilichopo	kwenye	treni.
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4.4  WAJIBU WA DEREVA WA GARI LA ABIRIA 
4.4.1	 Hakikisha	 gari	 lako	 ni	 zima	 kabla	 	 ya	 kuliendesha	

barabarani	
4.4.2	 Fanya	ukaguzi	wa	breki,	usukani,	magurudumu,	indiketa,	

n.k.	ili	kujiridhisha		kama	ni	vizima.
4.4.3	 Kabla	ya	kuanza	kuendesha,	tazama	pande	zote	kulia	na	

kushoto	 hata	 kama	 tayari	 ulikwisha	 tazama	 katika	 kioo	
cha	gari	lako	ili	kuhakikisha	kwamba	hakuna	gari	au	mtu	
yeyote	anayetaka	kupita.

4.4.4	 Toa	ishara	ya	kuondoka	unapotaka	kuanza	kuondoka	bila	
kuwabughudhi	watumiaji	wengine	wa	barabara.

4.4.5	 Usiendeshe	gari	kama	umelewa,	umechoka	au	ukiwa	na	
usingizi.

4.4.6	 Usindeshe	gari	ikiwa	huwezi	kuona	vizuri	uendako.
4.4.7	 Zingatia	 ishara	 za	 taa	 za	 barabarani,	 ishara	 za	 askari	

barabarani,	 ishara	 za	madereva	wenzako	 na	maelekezo	
ya	alama	na	michoro	ya	barabarani.

4.48	 	Kwenye	makutano	ya	barabara	yasiyoongozwa	na	askari,	
taa	 au	 alama	 za	 barabarani	 yapishe	 magari	 yatokeayo	
kulia	kwako.

4.4.9		 Waheshimu	 watumiaji	 wengine	 wa	 barabara	 kama	 vile		
waenda	kwa	miguu,	baskeli,	pikipiki,	maguta	n.k.

4.4.10		 Usiendeshe	 kwa	 kasi	 kupita	 kiasi	 cha	 mwendo	
unaoonyeshwa	kwenye	vibao	vinavyoonyesha	ukomo	wa	
mwendo	kulingana	na	hali	ya	barabara.
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SURA TANO

5.0 MASUALA MENGINE MUHIMU YA KUZINGATIA.

5.1 Haki za abiria (mtumiaji wa huduma ya usafiri) anapokuwa 
ndani ya basi

5.1.1	 Hakikisha	 una	 tiketi	 yako	 kutoka	 ofisi	 ya	 mtoa	 huduma	
halali	ya	chombo	utakachosafiri	nacho.	

5.1.2	 Kurudishiwa	sehemu	ya	nauli	yako,	inayolingana	na	umbali	
uliobaki,	 endapo	 kwa	 sababu	 yeyote	 basi	 litashindwa	
kukufikisha	mwisho	wa	safari	yako.

5.1.3	 Kukataa	 kuteremka	 kwenye	 basi	 kwa	 ajili	 ya	 kupisha	
upimaji	uzito	wa	gari	kwenye	mizani	na	usisite	kutoa	taarifa	
mara	moja,	 kuhusiana	na	 vitendo	hivi,	 kwenye	mamlaka	
zinazohusika.

5.1.4	 Hakikisha	 unapata	 kiti	 cha	 kukaa,	 usikubali	 kupanda	
gari	 lililojaa	 wala	 usikubali	 kuchanganywa	 na	 mizigo	 au	
wanyama.	Mizigo	iwekwe	kwenye	sehemu	zake.

5.1.5	 Kukemea	mwendo	kasi	ili	kunusuru	maisha	yako	na	watu	
wengine.	

5.1.6	 Usipande	gari	bovu	ambalo	huna	uhakika	kama	litakufikisha	
salama.	Mfano	 unaweza	 kuona	matairi	 yamekwisha,	 viti	
vibovu	au	bodi	imechakaa,	toa	taarifa	kwa	polisi	ili	waweze	
kuchukuwa	hatua	za	kisheria.

5.1.7	 Usiteremke	 katika	 basi	 kabla	 ya	 kuhakikisha	 basi	
limesimama	kabisa.

5.1.8	 Usikubali	 kusimama	 kwenye	 gari	 la	 abiria	 au	 kupanda	
kwenye	gari	la	mizigo.	

5.2  Tiketi ya Safari

Tiketi	ni	karatasi	au	kadi	inayotolewa	na	muuzaji	kuthibitisha	malipo	
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halali	yaliyofanyika	kati	yake			na	mnunuaji	wa	bidhaa	au	huduma.

Katika	 sekta	 ya	 Usafirishaji	 tiketi	 ni	 karatasi	 au	 kadi	 ambayo	 ni	
mkataba	kati	ya	msafirishaji	na	msafiri	au	abiria	anayesafiri	ndani	
ya	basi.	Jukumu	la	kutengeneza	tiketi	ni	la	mmiliki	wa	chombo	cha	
usafiri.

5.3. Taarifa muhimu zinazotakiwa kuonyeshwa kwenye tiketi.

Kila	mwenye	 gari	 la	 abiria	 au	 chombo	 chochote	 cha	 kusafirisha	
abiria	atatoa	tiketi	yenye	maelezo	yote	muhimu.	Tiketi	 itatolewa	
au	 itakatwa	 kwenye	 ofisi	 ya	 kukatia	 tiketi	 (isipokuwa	 kwa	 abiria	
atakayepandia	 njiani;	 Yeye	 atatakiwa	 akatiwe	 tiketi	 na	 kondakta	
ndani	ya	basi.	Tiketi	ya	daladala	itatolewa	ndani	ya	daladala.

•	 Kwanza	 tiketi	 inatakiwa	 iwe	 na	 jina	 na	 anuani	 kamili	 ya	
Kampuni	 au	mmiliki	 halali	wa	 chombo	hicho	 cha	usafiri.	 Pia	
tiketi	iwe	inaonyesha	namba	za	simu	za	ofisi	au	mmiliki.

5.3.1		 Kwa	magari	 yatoayo	 huduma	 ya	 usafiri	 kati	 ya	mkoa	 na	
mkoa	au	nchi	na	nchi	tiketi	inabidi	ionyeshe;

•	 Jina	la	abiria/msafiri.
•	 	Namba	ya	kiti	cha	kukaa,
•	 Tarehe	ya	kutolewa	kwa	tiketi	na	tarehe	ya	safari,
•	 Muda	wa	kufika	na	muda	kuondoka,
•	 Kituo	cha	kuondokea	na	kufikia,
•	 Namba	ya	usajili	wa	gari,
•	 Kiasi	cha	nauli	iliyolipwa,	
•	 Ionyeshe	aina	ya	mzigo	wa	abiria	alionao	kama	ni	zaidi	

kilo	20;	au	kama	unachukuwa	nafasi	kubwa	zaidi.

5.3.2	 Kwa	mabasi	yanayotoa	huduma	ya	usafiri	ndani	ya	mji	au	
manispaa	au	jiji	tiketi	itaonyesha:-

•	 Jina,	 anuani	 na	 namba	 za	 simu	 za	mmiliki	 leseni	 au	
kampuni,
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•	 Namba	ya	usajili	na	ya	ubavuni	gari	(daladala),
•	 Tarehe	ya	matumizi	ya	tiketi,	
•	 Jina	la	barabara	inalotumia	kutoa	huduma	ya	usafiri,
•	 Kiasi	cha	nauli	halali	inayotozwa.	
•	 Mwanafunzi	atalipa	nauli	iliyoidhinishwa	na	SUMATRA

5.4     Faida za kuwa na tiketi 
Tiketi	inafaida	nyingi	kwa	mtumiaji	(abiria)	wa	huduma	ya	usafiri,	
mtoa	huduma	na	kwa	serikali.					
•	 Tiketi	 inaonyesha	 kuwa	 wewe	 ni	 msafiri	 halali	 wa	 gari	 au	

chombo	husika,

•	 Inakupa	 taarifa	 muhimu	 za	 kukuwezesha	 kuwasiliana	 na	
mmiliki	wa	chombo	cha	usafiri	kama	kuna	tatizo	katika	utoaji	
wa	 huduma	 au	 kukuwezesha	 kuwasilisha	 malalamiko	 yako	
endapo	hukuridhika	na	huduma	ya	usafiri.

•	 Ni	mkataba	wa	usafiri	baina	ya	mtoa	huduma	na	abiria.

•	 Inakusaidia	kudai	haki	zako	za	msingi	kama	msafiri	halali	wa	
gari	au	chombo	husika.	Kwa	mfano:-	Kulipwa	sehemu	ya	nauli	
pale	gari	linapoharibika	na	kuchelewa	kutengenezwa	zaidi	ya	
masaa	mawili	na	kulipwa	fidia	inapotokea	ajali	barabarani.	

•	 Itakusaidia	 kudai	 nauli	 yako	 pale	 daladala	 inapo	 haribika	
ndani	 ya	 dakika	 15	 kondakta	 anapaswa	 kukurudishia	 nauli	
ya	 kutosha	 kumfikisha	 msafiri	 kituo	 ulichokuwa	 umefunga	
mkataba	ufikishwe.	

Ni muhimu sana kwa abiria kupewa tiketi kila anapotumia 
chombo chochote cha usafiri na asipopewa amwombe kondakta 
ampe. Endapo itashindikana kutekelezewa hitaji la kupewa tiketi 
Ni haki yako kutoa taarifa kwenye Mamlaka. 

5.5 Ahadi 10 za Usalama Barabarani

5.5.1	 Kufunga	mkanda	wa	Usalama	pamoja	na	abiria	wangu

5.5.2	 Kuzingatia	UDEREVA WA KUJIHAMI na	kwa	mpanda	pikipiki	
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anatakiwa	 kuvaa	 kofia	 ngumu	 (Helmet)	 kila	 nipandapo	
pikipiki	na	kutobeba	abiria	zaidi	ya	mmoja

5.5.3	 Kuendesha	 kwa	 mwendo	 salama	 kwa	 kuzingatia	 hali	 ya	
barabara.

5.5.4	 Kutoendesha	nikiwa	nimetumia	kilevi	cha	aina	yeyote.

5.5.5	 Kutotumia	simu	ya	mkononi	wakati	naendesha	gari.

5.5.6	 Kuhakikisha	 ninaonekana	 vizuri	 kila	 nitumiapo	 barabara	
na	kuegesha	gari	sehemu	salama,	nje	ya	barabara	ambapo	
litaweza	kuonekana	kwa	urahisi	na	watumiaji	wengine	wa	
barabara.

5.5.7	 Kujifunza	na	kufahamu	kanuni	za	kutumia	barabara

5.5.8	 Kuhakikisha	naendesha	gari	ambalo	ni	zima	na	salama.

5.5.9	 Kujifunza	na	kupata	leseni		inayostahili	kwa	kuendesha	gari	
husika

5.5.10	 Kupunguza	mwanga	wa	taa	za	gari	langu	kila	nipishanapo	
au	kuendesha	nyuma	ya	gari	Jingine.

5.6 Miongoni mwa vitendo vya uvunjaji wa sheria na vya 
hatari vinavyofanywa na madereva.

Vitendo	hivyo	ni	kama	ifuatavyo:-

5.6.1	 Mwendo	kasi	usiozingatia	sheria	na	hali	ya	mazingira	halisi	
ya	barabara.

5.6.2	 Kukiuka	 alama	 na	 michoro	 ya	 barabara	 inayowataka	
wapunguze	mwendo/wasimame	au	inayowazuia	kuyapita	
magari	yaliyoko	mbele	yao.	

5.6.3	 Kuyapita	magari	ya	mbele	yako	mahali	ambapo	siyo	rahisi	
kuona	mbele	umbali	wa	kutosha	kama	vile	kwenye	kona,	
miinuko,	mteremko,	na	pia	kwenye	daraja.		

5.6.4	 Kuegesha/kupakia	 au	 kushusha	 abiria	 kwenye	 barabara,	
kwenye	mzunguko	wa	barabara	au	kwenye	kona.
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5.7 WAJIBU WA KONDAKTA WA GARI

5.7.1	 Kuhakikisha	abiria	na	mizigo	yao	wamepanda	kwenye	gari	
salama.

5.7.2	 Kuhakikisha	abiria	wote	wamepanda	kwenye	gari	wakiwa	
na	tiketi.

5.7.3	 Kuandaa	 orodha	 (manifesto)	 sahihi	 ya	 abiria	 anaosafiri	
nao.

5.7.4	 Kuwa	 	 na	 lugha	 nzuri	 na	 kuwasaidia	 abiria	 wote	 wenye	
uhitaji	maalum.

5.7.5	 Kuhakikisha	 abiria	 wote	 wamekaa	 kwenye	 viti	 vyao	 na	
wamefunga	mikanda	ya	usalama.

5.7.6	 Kutoa	msaada	na	taarifa	muhimu	kwa	abiria	wake	kuhusu	
safari	nzima.	

5.8  WAJIBU WA MMILIKI WA BASI/MTOA HUDUMA YA   
 USAFIRI WA BARABARA

5.8.1	 Kutoa	huduma	kwa	mujibu	wa	sheria,	kanuni	na	masharti	
ya	leseni

5.8.2	 Kukata	 bima	 	 na	 leseni	 ya	 kutoa	 huduma	 ya	 kusafirisha	
abiria.

5.8.3	 Kuwa	 mwaminifu	 na	 mwadilifu	 kwa	 kutoa	 huduma	 ya	
usafiri	kwa	kufuata	masharti	ya	leseni	ya	SUMATRA.

5.8.4	 Kuajiri	dereva	na	wafanya	kazi	wenye	sifa,	weledi	wa	kazi	
zao	na	waadilifu.

5.8.5	 Kudhibiti	nidhamu	ya	wafanyakazi	wake.

5.8.6	 Kuhakikisha	 gari/basi	 lake	 liko	 salama	 kwa	 matumizi	 ya	
kubeba	abiria.

5.8.7	 Kulifanyia	matengenezo	gari	lake	ili	liendelee	kudumu	kwa	
muda mrefu.
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5.8.8	 Kufanya	 ukaguzi	 wa	 gari	 lake	 na	 ubora	 wa	 huduma	 ya	
usafiri	inayotolewa	na	wafanya	kazi.

5.8.9	 Kutoa	 taarifa	 kwa	 simu	 na	 maandishi	 kwa	 kampuni	
aliyokatia	bima	mara	basi	 lake	 linapopata	 ajali	 kulingana	
na	mkataba	wa	bima.		

5.9  WAJIBU WA MTOA HUDUMA YA TRENI (KAMPUNI YA   
 RELI)

5.9.1	 Treni	 lazima	 ikaguliwe	 kila	 inapoanza	 safari	 (yaani	 kila	
inapokuwa	 Ubungo	 Maziwa	 na	 Stesheni)	 na	 kufanyiwa	
majaribio	ya	breki	(simple brake test)	mara	kwa	mara.

5.9.2	 Hairuhusiwi	kuanza	safari	kabla	ya	kufunga	milango	yote.	

5.9.3	 Dereva	 wa	 treni	 anatakiwa	 kutoa	 ishara	 ya	 kuwa	 treni	
imeanza	 safari	 (ziko	 ishara	 nyingi	 kama	 honi,	 filimbi,	
bendera	n.k)

5.9.4	 Gadi	(Train Guard)	anatakiwa	kutoa	ishara	kwa	dereva	mara	
akithibitisha	kuwa	muda	wa	kukaa	kituoni	umekwisha	na	
kwamba	abiria	wameingia	au	kuteremka	na	milango	yote	
imefungwa.

5.9.5	 Hairuhusiwi	 kurudisha	 treni	 kinyume	 (propelling 
movement)	 hadi	 kwa	 kibali	maalum	 cha	muongoza	 treni	
(Train Controller)	 na	 ihakikishwe	 kwamba	 abiria	 wote	
wamearifiwa	hatua	hiyo.

5.9.6	 Dereva	 anatakiwa	 kuhakikisha	 treni	 imesimama	 kwenye	
jukwaa	 la	 kupandia	 au	 kuteremkia	 abiria	 (platform)	 au	
kwenye	ishara	ya	kituo	cha	njiani	(intermediate stopover).

5.9.7	 Ni	wajibu	wa	wafanyakazi	wa	treni	kuhakikisha	kila	abiria	
anapewa	haki	inayostahili	kwa	mfano	kumpatia	tiketi	halali	
kwa	 kiasi	 cha	 pesa	 alicholipa,	 kutotoa	 lugha	 ya	 matusi,	
kuhakikisha	milango	inafunguliwa	na	kufungwa	kwa	wakati	
n.k.

5.9.8	 Kila	 behewa	 linatakiwa	 kuwa	 na	 vizimia	 moto	 (fire	
extinguishers)	 na	 kuwa	 vimewekwa	 sehemu	 inayofikika	
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kwa	urahisi.

5.9.9	 Abiria	waarifiwe	kama	ratiba	ya	safari	husika	imesogezwa	
mbele	au	nyuma	ya	wakati.

5.9.10	 Usafi	ndani	ya	treni	ni	jambo	la	kuzingatiwa	wakati	wote	ili	
kuhifadhi	mazingira.

5.9.11	 Ni	wajibu	wa	 kampuni	 kutoa	 elimu	mara	 kwa	mara	 kwa	
abiria	kupitia	njia	zozote	kama	matangazo	ya	ndani	ya	kuta	
za	treni,	redio,	televisheni	n.k.

5.10 WAJIBU WA JUMLA WA KAMPUNI YA RELI (GENERAL   
 RESPONSIBILITIES)

5.10.1	 Kuhakikisha	kuwa	mabehewa	na	injini	ziko	katika	hali	bora	
ya	kufanya	kazi	kwa	usalama.

5.10.2	 Kuhakikisha	 kuwa	 ratiba	 ya	 treni	 inafuatwa	 kama	
ilivyopangwa.

5.10.3	 Usalama	unazingatiwa	kwa	abiria	wakati	wote	wa	 safari.	
Kutokujaza	sana	abiria	katika	treni.

5.10.4	 Kuweka	ishara	za	tahadhali	kila	inapohitajika	ndani	na	nje	
ya	treni.

5.10.5	 Kuwa	na	wafanyakazi	wenye	sifa	zinazokubalika.

5.11 WAJIBU KWA WATEMBEA KWA MIGUU.

5.11.1	 Zingatia	Wajibu	wako.	Usifanye	jambo	lolote	linaloweza	
hatarisha	 usalama	 wako	 au	 watumiaji	 wengine	 wa	
barabara.

5.11.1.1	 Tumia	 njia	 ya	 watembea	 kwa	miguu.	 Iwapo	 kuna	 njia	
ya	watembea	 kwa	miguu	 itumie.	Usitembee	 karibu	na	
ukingo	 wa	 barabara	 mgongo	 wako	 ukiwa	 upande	 wa	
barabara.	Usitembee	barabarani	 isipokuwa	unapokuwa	
umehakikisha	kuwa	ni	salama	kufanya	hivyo.

5.11.2	 Tembea	upande	wa	kulia.	Endapo	kuna	njia	ya	watembea	
kwa	miguu,	pita	upande	wa	kulia	wa	barabara	ili	uweze	
kuyaona	magari	yanayokuja	mbele	yako.	Inapowezekana,	
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hususan	 kwenye	 barabara	 nyembemba	 au	 kwenye	
mwanga	 mdogo,	 tembea	 kwenye	 mstari	 mmoja	 na	
wengine.	 Uwe	 mwangalifu	 sana	 kwenye	 kona	 kali	 za	
upande	wa	kulia.

5.11.3		 Jiwezeshe	 kuonekana	 kwa	 urahisi.	 Vaa	 au	 beba	 kitu	
ambacho	 mara	 zote	 kitakusaidia	 kuonekana.	 Vitu	
vinavyong’aa	au	kuakisi	mwanga	vitakusaidia	kuonekana	
kunapokuwa	 hakuna	 mwanga	 wakutosha	 mchana	 au		
Wakati	wa	usiku.

5.11.4  Kutembea na watoto. 

	 Usimruhusu	 mtoto	 mdogo	 atembee	 peke	 yake	
kwenye	 njia	 ya	 watembea	 kwa	 miguu	 au	 barabarani.		
Unapotembea	 na	 watoto,	 tembea	 katikati	 yao	 na	
barabara	ukiwa	umeshika	kwa	nguvu	mikono	yao.

5.11.5  Kutembea kwenye kundi. 

	 Iwapo	 kundi	 la	 watu	 linashiriki	 kwenye	 matembezi	
yaliyopangwa	 barabarani,	watembee	 upande	wa	 kulia.	
Waandaaji	 wahakikishe	 kuna	 walinzi	 mbele	 na	 nyuma	
waliovaa	 nguo	 zinazong’aa	 katika	mwanga	wa	mchana	
na	nguo	zinazoakisi	wakati	wa	giza.

5.11.6  Kuvuka barabara. 

Nimuhimu	kuzingatia	na	kufuata	Kanuni	hizi	za	uvukaji:

•	 Tafuta	sehemu	salama	ya	kuvuka

•	 Simama	kwenye	ukingo	wa	barabara

•	 Angalia	 magari	 barabarani	 kushoto,	 kulia	 na	 sehemu	 zote	
kukuzunguka,	na	sikiliza.

•	 Kama	kuna	gari	linakuja	liache	lipite

•	 Wakati	hakuna	gari	linalokuja,	vuka	moja	kwa	moja	barabara-
usikimbie

•	 Angalia	na	sikiliza	magari	wakati	wa	kuvuka
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SURA YA SITA

6.0 NAMNA YA KUTOA TAARIFA NA KULALAMIKA.

6.1  Jinsi ya kutoa taarifa kwa Baraza la SUMATRA,   
 SUMATRA au jeshi la Polisi
Abiria	 uwapo	 safarini	 jua	 kwamba	 usalama	 wako	 uko	 mkononi	
mwako.	Aidha,	abiria	unapaswa	kujua	kwamba	usalama	wako	ni	
zaidi	 ya	 safari	 yenyewe.	 Tafiti	 nyingi	 zinaonyesha	 kwamba	 ajali	
nyingi	husababishwa	na	makosa	ya	kibinadamu.	Makosa	hayo	abiria	
wanaweza	kuyapunguza	kwa	kukemea	viashiria	vya	ajali	hizo	kama	
vile	mwendo	mkali,	kupita	magari	yaliyombele	sehemu	hatarishi,	
kuendeshwa	na	dereva	ambaye	anaonekana	amelewa	n.k.	

Kumbuka,	 ABIRIA	 unawajibu	 wa	 kutoa	 taarifa	 pale	 usiporidhika	
na	 huduma,	 au	 jinsi	 huduma	 hiyo	 inavyotolewa.	 Aidha,	 abiria	
unapokuwa	 safarini,	 ukiona	 mambo	 yanayoweza	 kuhatarisha	
Usalama	wa	maisha	yako	na	maisha	ya	abiria	wengine	unawajibika	
kutoa	 taarifa	 kwa	 Baraza	 la	 SUMATRA,	 SUMATRA	 na/au	 Jeshi	 la	
Polisi	 kitengo	 cha	 Usalama	 Barabarani	 (“traffic”).	 Unawajibu	 wa	
kufuatilia	 na	 inapobidi	 toa	 ushahidi	 wa	 kuthibitisha	 ukiukaji	 wa	
kanuni	za	leseni.

Unapotoa	taarifa	kwa	njia	ya	kupiga	simu	au	kutuma	meseji	zingatia	
yafuatayo:-

6.1.1	 Taja	jina	lako	inapobidi.

6.1.2	 Taja	jina	la	mahali	ulipo.

6.1.3	 Eleza	unaelekea/	unaenda	wapi?

6.1.4	 Gari	linaenda/	linaelekea	wapi?

6.1.5	 Taja	namba	ya	gari	au	aina	ya	gari	au	mwonekano	wake.

6.1.6	 Taja	kosa	lilotendeka	au		nini	kimetokea

6.1.7				Taja	uhitaji	au	aina	ya	msaada	unaohitajika
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Namba za Baraza la ushauri la SUMATRA za kutoa taarifa                  
+255 (22) 2127410

Namba za bure za Mamlaka ya SUMATRA za kutoa taarifa ni 
0800110019 au 0800110020

Namba za jeshi la polisi za kuomba msaada wa haraka ni 111 na 
112

Namba ya Simu ya Kiganjani ya kupiga ni 0800-757 575,                    
0682- 887 722 au 0732-928 723

Namba ya simu kupiga picha tukio na kuituma (Whatsapp) 
ya Jeshi la Polisi, Kikosi cha usalama barabarani.                                                                               
0684-927 556 AU 0682- 887 722

Namba ya Simu kutuma Meseji (SMS) tu ni 0767-750 198

Kamwe	 abiria	 usikubali	 kuvumilia	 kuona	 gari	 ya	 abiria	 ikipakia	
mizigo	ya	hatari	ndani	ya	basi,	toa	taarifa	polisi	ili	hatua	za	haraka	
zichukuliwe	kwa	lengo	la	kunusuru	maisha	yako	na	abiria	wengine.

Utii	 wa	 sheria	 bila	 shuruti	 uwe	 ndiyo	msingi	 mkuu	 wa	 kutumia	
barabara	zetu.	Ni	wajibu	wa	kila	mtumia	barabara	kufuata	sheria	
na	kanuni	zote	ambazo	zimewekwa	 lengo	ni	kulinda	usalama	wa	
watu	na	mali	zao.Tusingoje	kusimamiwa.

Kwa	tatizo	la	usalama	barabarani	uwapo	safarini	usisite	kutoa	taarifa	
kituo	kikuu	cha	mawasiliano	kwa	kutumia	namba	0682 88 77 22. 
Pia	unaweza	kutumia	namba	za	wakuu	wa	polisi	kikosi	cha	usalama	
barabarani	 wa	mikoa	 au	wasaidizi	 wao	 kama	 zilivyoorodheshwa	
kwenye	ukurasa	wa	mwisho	kwenye	jendwali.

6.2  Namna ya kutoa malalamiko dhidi ya mtoa huduma ya 
usafiri

Mtumiaji	 wa	 huduma	 za	 usafiri	 wa	 nchi	 kavu	 na	 majini	 anao	
wajibu	 wa	 kutoa	 malalamiko	 pale	 anapoona	 hakutendewa	 haki	
yake	sawasawa	au	endapo	hakuridhishwa	na	huduma	aliyopewa.	
Hatua	za	kufuata	katika	kufikisha	malalamiko	yake	kwenye	chombo	
kinachohusika	ni:-
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6.2.1  Hatua ya kwanza:

Mlalamikaji	 ambaye	 anaweza	 kuwa	 abiria	 au	 mtumia	 huduma	
mwingine	yeyote	awasilishe	malalamiko	yake	kwa	mtoa	huduma/
mmiliki	wa	chombo	alichosafiria	na	aambatanishe	vielelezo	vyote	
(nakala	mfano:	tiketi	uliosafiria	ya	gari	husika)	 kuthibitisha	 safari	
yake	kwenye	chombo	husika	kama	vipo.	Malalamiko	hayo,	yatiwe	
tarehe	na	saini	ya	mlalamikaji.	Nakala	ya	malalamiko	itumwe	kwa	
Mkurugenzi	Mkuu	wa	SUMATRA	na	Katibu	Mtendaji	wa	Baraza	la	
SUMATRA.

6.2.2  Hatua ya pili: 

Mlalamikaji	 asiporidhika	 na	 majibu	 ya	 mtoa	 huduma	 au	 mtoa	
Huduma	 asipojibu,	 mlalamikaji	 awasilishe	 malalamiko	 yake	 kwa	
Mkurugenzi	wa	SUMATRA,	na	apeleke	nakala	ya	malalamiko	yake	
kwa	Katibu	Mtendaji	wa	Baraza	la	SUMATRA.

6.2.3  Hatua ya tatu:

Zipo	 kamati	mbali	mbali	 ambazo	 zitashughulika	 na	 utatatuzi	 wa	
migogoro	 ya	 huduma	 ndani	 ya	 SUMATRA;	 mlalamikaji	 akifikia	
ngazi	 hiyo	 ataelekezwa	 ipasavyo.	 Iwapo	 mlalamikaji	 hataridhika	
na	uamuzi	wa	Kamati	ya	kushughulikia	malalamiko	ya	SUMATRA,	
mlalamikaji	akate	rufaa	katika	Kamati	ya	Rufaa	ya	SUMATRA.	Katibu	
Mtendaji	wa	Baraza	la	SUMATRA	apelekewe	nakala	ya	Rufaa.

SUMATRA	ina	mamlaka	kisheria	kutoa	amri	zifuatazo;-

•	 Kumlazimisha	mlalamikiwa	kulipa	faini/fidia

•	 Kumlazimisha	 mtoa	 huduma	 kutoa	 huduma	 kwa	 muda	
uliopangwa.

•	 Kumlazimisha	 mlalamikaji/mlalamikiwa	 kulipa	 gharama	 za	
usumbufu

•	 Kufukuza	malalamiko.
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6.2.4 Hatua ya nne:

Endapo	 mlalamikaji	 hataridhika	 na	 uamuzi	 wa	 kamati	 ya	 Rufaa	
ya	 SUMATRA,	 atapeleka	 madai/malalamiko	 yake	 kwa	 Baraza	 la	
ushindani	 sawa,	 (Fair	 Competition	 Tribunal).	 Rufaa	 iwasilishwe	
ndani	 ya	 siku	 21	 tangu	 uamuzi	 kutolewa.	 Katibu	 Mtendaji	 wa	
Baraza	la	SUMATRA	apelekewe	nakala	ya	Rufaa.

6.2.4.1  Kukata Rufaa.

Sababu	za	kukata	rufaa	zinaweza	kuwa	ni:-

•	 Uamuzi	 uliotolewa	 na	 SUMATRA	 haukuzingatia	 ushahidi	
uliotolewa

•	 SUMATRA	ilikiuka	sheria	katika	kutoa	uamuzi

•	 Taratibu	kwa	mujibu	wa	sheria	ya	SUMATRA	haikufuatwa	na	
hivyo	ukiukwaji	wa	utaratibu	Umeathiri	uamuzi	uliotolewa.

6.2.5 Hatua ya tano:

Endapo	mlalamikaji	hataridhika	na	uamuzi	wa	Baraza	la	Ushindani	
sawa,	 “Fair	 Competition	 Tribunal”	 atakata	 Rufaa	 ya	 Mahakama	
ya	 Rufaa	 ya	 Tanzania.	 Katibu	 Mtendaji	 wa	 Baraza	 la	 SUMATRA	
apelekewe	nakala	ya	Rufaa.
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SURA YA SABA
7.0  KAMATI ZA BARAZA LA USHAURI LA WATUMIAJI ZA 

MIKOANI 

Sheria	 inayoanzisha	Baraza,	 inalitaka	Baraza	kuanzisha	Kamati	za	
Mikoa	 na	 kushauriana	 nazo.	 Baraza	 linafanya	 kazi	 katika	 mikoa	
husika	kupitia	Kamati	za	Mikoa	ili	kuleta	ufanisi	katika	utekelezaji	
wa	 kazi	 zake.	 Mpaka	 sasa,	 Baraza	 limeanzisha	 Kamati	 za	 mikoa	
katika	mikoa	ya	Arusha,	Mwanza,	Mtwara,	Tanga,	Kagera,	Kigoma,	
Mbeya	na	 Tabora.	 Kamati	hizi	 ni	 kiungo	muhimu	 kati	 ya	Ofisi	 za	
Baraza	zilizoko	Dar	es	Salaam	na	watumiaji	walioko	katika	mikoa	
husika.	Mtumiaji	wa	huduma	za	usafiri	anaweza	kupata	huduma	ya	
utatuzi	wa	kero	yake	kwa	kuwasiliana	na	kamati	ambayo	iko	karibu	
na	mkoa	anaokaa.	Wajumbe	wa	Kamati	hizi	hufanya	kazi	kwa	njia	
ya	kujitolea	hivyo	ni	watu	ambao	wanashughuli	 zao	ambao	hata	
hivyo	 wamejitolea	 kusaidia	 jamii	 ya	 mkoa	 wao	 kupata	 haki	 zao	
katika	sekta	hii	ya	usafiri.	Moja	ya	kazi	wazifanyazo	ni	kupokea	kero	
za	wasafiri	na	kuzitafutia	ufumbuzi,	aidha	kupitia	Baraza,	polisi	au	
SUMATRA	 au	 mamlaka	 nyingine	 ambayo	 inajukukumu	 la	 usafiri	
kama	serikali	za	mitaa	n.k.	Aidha	Kamati	hizo	zinatoa	elimu	juu	ya	
haki	na	wajibu	wa	watumiaji	katika	mikoa	husika.	Kamati	hizo	za	
mikoa	ni:-

Sekreteriat	ya	Baraza	na	Wajumbe	wa	Kamati	za	Mikoa	wakiwa	kwenye	picha	
ya	pamoja	mara	baada	kutoka	mapumziko	wakati	wa	semina	ya	kuwajengeana		
uwezo na mbinu za namna ya kuelimisha na kulinda haki na wajibu wa mtumiaji 
wa	huduma	zinazodhibitiwa	na	SUMATRA	iliyofanyika	mkoa	Tanga	(Juni,2016).



Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri wa Nchi Kavu na Majini40

7.1 KAMATI YA BARAZA LA  USHAURI LA WATUMIAJI YA 
 MKOA WA KAGERA

NO            JINA CHEO NAMBA ZA SIMU

1 Lyidia	Bwahama Mwenyekiti 0784-620419/	0756-779443

2 Elipidius	K.	Ngaiza Katibu 0755-331956/	0682-970044

3 Aloth	K.	Lutatebezwa Mjumbe 0754-486360

4 Adolphina	B.	Matungwa Mjumbe 0784-921094/	0756-830226

5 Domician	Bajumuzi Mjumbe 0756-090190

7.2 KAMATI YA BARAZA LA  USHAURI LA WATUMIAJI YA 
 MKOA WA KIGOMA

NO            JINA CHEO NAMBA ZA SIMU

1 Flora	Vedastus	Fundi Mwenyekiti 0754-983430

2 Elisha	S.	Zilikana Katibu 0756-809040/0655-809040

3 Mwema	Husein	 Mjumbe 0765-423510

4 Jacob	E.	Ruvilo Mjumbe 0759-260099/0683-773636

7.3 KAMATI YA BARAZA LA  USHAURI LA WATUMIAJI YA 
 MKOA WA MTWARA
NO              JINA CHEO NAMBA ZA SIMU

1 Tumain	T.Mwangata Mwenyekiti 0787-269106

2 David	R.Macha Katibu 0787-401810/	0767-401810

3 Ismail	Uddu Mjumbe 0765-451604/0783493763

4 Hamza	H.	Nakwilinga Mjumbe 0787-314430

5 Didace	Aloys Mjumbe 0788-187463
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7.4 KAMATI YA BARAZA LA  USHAURI LA WATUMIAJI YA MKOA 
WA TANGA

NO              JINA CHEO NAMBA ZA SIMU

1 Ogoche	Dom	Daniel Mwenyekiti 0784-359385	/	0715-359385

2 Shaban	Juma Katibu 0785-142287

3 Abdallah	Lungo Mjumbe 0719-586735/0762-177635

4 Mariam	Siafu Mjumbe 0717-292244

5 Dastan Mdee Mjumbe 0716-056509	/	0754-056509

7.5 KAMATI YA BARAZA LA  USHAURI LA WATUMIAJI YA MKOA 
WA MWANZA

NO              JINA CHEO NAMBA ZA SIMU

1 Julius	Fue	Kandawala Mwenyekiti 0784-599847

2 Mataso W. Gehonde Katibu 0764-940071

3 Mashaka	Hamisi Mjumbe 0752-607954/	0785-602952

4 Prisca	Sylivanus Mjumbe 0765-654387

5 Zacharia	Emanuel Mjumbe 0755-350165

7.6 KAMATI YA BARAZA LA  USHAURI LA WATUMIAJI YA MKOA 
WA ARUSHA

NO              JINA CHEO NAMBA ZA SIMU

1 Amani	S.	Lukumay Mwenyekiti 0754-348625

2 Daniel	Luka	Daniel Katibu 0753-824539

3 Sifaeli	E.	Kiwoli Mjumbe 0754-463220

4 Richard	G.	Nkini Mjumbe 0754-082195/0684-057000
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7.7 KAMATI YA BARAZA LA  USHAURI LA WATUMIAJI YA MKOA 
WA MBEYA

NO            JINA CHEO NAMBA ZA SIMU

1 Said	Mohamed	Madudu Mwenyekiti 0754-615620/	0784-702122

2 Jimmy	Ambilikile Katibu 0756-309991

3 Magdalena	Ulilo Mjumbe 0769-444423

4 Oswald	L.Mlabwa Mjumbe 0784-436619/	0753-224556

5 Roster A. Mwakenja Mjumbe 0755-766183

7.8 KAMATI YA BARAZA LA USHAURI LA WATUMIAJI YA MKOA 
WA TABORA.

NO            JINA CHEO NAMBA ZA SIMU

1 Lydia	C.Mtoba Mwenyekiti 0787-560494/	0764-736372

2 Jochiam	W.	Milambo Katibu 0784-200879/	0767-200879

3 Donatus	Lypol Mjumbe 0787-478563.

4 Ramadhan .O. Katakula Mjumbe 0754-812677

5 Ali	Mzee	Hamisi Mjumbe 0784-908168
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SURA YA NANE

8.0  VILABU MASHULENI “SUMATRA Consumer Students’ 
Clubs” NA TAARIFA MUHIMU KWA ABIRIA

Baraza	limeanzisha	mpango	endelevu	wa	kutoa	elimu	ya	dhana	ya	
haki	na	wajibu	wa	mtumiaji	 inayojulikana	kwa	 jina	 la	“SUMATRA	
Consumer Students’ Clubs”.	 Mpango	 huu	 wa	 utoaji	 elimu	
mashuleni	ulianzishwa	tangu	mwaka	2014.	Mpango	huu	ni	sehemu	
ya	 utekelezaji	 wa	 mpango	 mkakati	 wa	 Baraza	 wa	 kuwawezesha	
watumiaji	wenye	umri	mdogo	kujenga	tabia	ya	kulinda	maslahi	na	
haki	zao	kwenye	soko	la	usafirishaji.	

Mpango	huu	umetekelezwa	katika	mikoa	ya	Dar	es	Salaam,	Mtwara,	
Tanga,	 Arusha,	Mwanza,	 Kagera,	 Kigoma,	 Tabora	 na	Mbeya.	 Kila	
mkoa	una	shule	tano	(5)	isipokuwa	Dar	es	Salaam	ina	shule	sita	(6).	
Tangu	mwaka	2014	hadi	2017	mpango	huu	umeenea	katika	shule	
za	msingi	kumi	na	nane	(18)	na	shule	za	sekondari	ishirini	na	tatu	
(23).	 Jumla	 ya	 shule	 zote	ni	 arobaini	 na	moja	 (41)	 kwa	Tanzania	
bara.	Kila	shule	ina	kundi	la	wanafunzi	hamsini	(50)	tu.	“SUMATRA	
Consumer Students Clubs”	 mashuleni	 inaongozwa	 na	 wanafunzi	
wenyewe	chini	ya	ulezi	wa	mwalimu	mlezi		na	mjumbe	mmoja	wa	
kamati	ya	mkoa	ya	watumiaji.	

	  
Picha	ya	Sekretarieti	ya	Baraza	pamoja	na	wanaklabu	wa	Shule	ya	Sekondari	
Mlole baada ya kupima utendaji wao mwaka 2015. 
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8.1 Malengo ya kuanzisha vilabu
8.1.1	 Kuwajengea	uwezo	vijana	ili	waweze	kukabiliana	na	

changamoto	za	uchumi	wa	soko.

8.1.2	 Kuwajengea	wanafunzi	utamaduni	wa	kuwajibika	kwa	
ujasiri	katika	kulinda	na	kutetea	maslahi	ya	mtumiaji	
kwenye	sekta	ya	uchukuzi	.

8.1.3	 Kuwajengea	uwezo	wa	uelewa	wa	haki,	wajibu,	fursa	
na	kutambua	changamoto	za	usafiri	ili	wajadili	na	kutoa	
mapendekezo	ya	namna	ya	kuzitatua	kwa kujenga hoja.

8.1.4	 Kutoa	elimu	ya	Haki	na	Wajibu	kwa	Watumiaji	wengine	
katika	mazingira	wanaoishi; mfano:	Shuleni,	nyumbani	na	
jamii		inayowazunguka.

8.1.5						Kuandaa	vijana	kwa		kuwajengea	njia	ya	kuwa	
wataalaamu	wa	sekta	ya	usafirishaji	na	kujifunza	uongozi

8.2 Kazi zinazofanywa na Vilabu

8.2.1	 Kujifunza	na	kuelewa	dhana	ya	haki	,	wajibu	na	fursa	
mbalimbali	zilizomo	kwenye	sekta	ya	uchukuzi

8.2.2	 Kujadili	changamoto	za	usafiri	kwenye	jamii	na	kutoa	
mapendekezo	ya	kuzitatua,

8.2.3	 Kuelimisha	jamii	kwa	njia	ya	michezo	ili	kufahamu	haki	na	
wajibu,	

8.2.4	 Kushiriki	kwenye	shughuli	mbalimbali	za	kuelimisha	jamii,

8.2.5	 Kuandaa	michezo	mbalimbali	kama	kuimba	kwaya,	
ngojera,	maigizo	n.k.	Ili	kuelimisha	watumiaji	wengine.

8.3 Mafanikio yaliyofikiwa na vilabu vya wanafunzi

8.3.1	 Vilabu	vimefanikiwa	kutunga		nyimbo,	maigizo,	ngojela,	
mashairi	na	utenzi	na	kuimba	/kucheza	ili	kuielimisha	
jamii	juu	ya	madhara	ya	mwendo	kasi
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Wanafunzi	 wa	 kilabu	 cha	 Shule	 ya	 Msingi	 ya	 Medi	 (English	 medium	 (2014)	
wakicheza igizo la haki na wajibu wakielimisha wanafunzi wenzao na jamii nzima 
inayowazunguka .

Wanaklabu	wa	“SUMATRA	Consumer	Students’	Clubs”	wa	Shule	ya	Sekondari	ya	
Kibeta	wakiimba	shairi	katika	mkoa	wa	Kagera.	(2015)
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Wanaklabu	 wa	 shule	 ya	 sekondari	 ya	 Usagara	 wakiimba	 wimbo	 unaoitwa	
“mwendo	kasi	 si	 salama”	siku	ya	maadhimisho	ya	wiki	ya	nenda	kwa	usalama	
barabarani	iliyofanyika	mkoani	Tanga	(2015)

8.3.2		 Vilabu	vimefanikiwa	kujifunza	na	kuendesha	mijadala	
juu	ya	haki	na	wajibu.	Kupitia	njia	hiyo	wameweza	
kuwaelimisha	wanafunzi	wenzao				                                    

Wanaklabu	wa	Shule	ya	Msingi	Ikuti	wakiwa	darasani	wanajifunza	na		kujadili	
juu	dhana	ya	haki	na	wajibu	wa	mtumiaji	(2015).	
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8.3.3	 Vilabu	vya		vimefanikiwa	kuielimisha	jamii	kwa	mahojiano	
kwenye	matukio	ya	kuelimisha	jamii.

Viongozi	wa	wanavilabu	kutoka	Shule	ya	Msingi	Chuda	na	“Indian	Ocean”,	Shule	
ya Sekondari Mikanjuni na Usagara wakitoa elimu kwenye banda la SUMATRA CCC 
wakati	wa	maadhimisho	ya	wiki	ya	nenda	kwa	usalama	barabarani	iliyofanyika	
mkoani	Tanga	(2015)
        
8.3.4	 Kilabu	ya	shule	ya	sekondari	Mugeza	imefanikiwa	

kuomba	na	kupewa	daladala	ya	kutoa	huduma	ya		usafiri	
katika	ruti	mpya	ya	daladala	kati	ya	Bukoba	manispaa	-	
Hamugembe	-	Kahololo	-	Mugeza.

8.3.5	 Vilabu	vimeweza	kutoa	elimu	ya	usalama	barabarani	na	
kusaidia	kuwavusha	wanafunzi	wenzao	barabarani	wakati	
wakuja	shuleni	mda	wa	asubuhi	na	wanapotoka	shule	
nyakati	za	jioni.
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Mwanaklabu	ya	“SUMATRA	Consumer	Students’	Clubs”	wa	Shule	ya	Msingi	Isenga	
akitoa	elimu	ya	namna	ya	kuvuka	barabara	kwa	wanafunzi	wenzake	katika	Shule	
ya	Isenga	ya	mkoani	wa	Mwanza	(2015)

8.3.6	 Vilabu		vimefanikiwa	kushiriki	kutoa	elimu	na	kuwashawishi	
waendesha	 pikipiki	 kuzingatia	 sheria	 za	 usalama	
barabarani:	Mfano	kuvaa	kofia	ngumu.

	  Wanaklabu	 ya	 “SUMATRA	 Consumer	 Students’	 Clubs”	 wa	 Shule	 ya	 Sekondari	
ya	Benjamini	William	Mkapa	ya	mkoa	wa	Dar	es	Salaam	wakiigiza	madhara	ya	
kuendesha	pikipiki	kwa	mwendokasi	bila	tahadhari	na	kuvaa	kofia	ngumu.	Hapo	
anasaidiwa	na	wasamalia	wema	(2016).
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8.3.7	 Vilabu	vinashiriki	kufanya	kazi	mbalimbali	za	kijamii	katika	
maeneo	 yao	 ya	 karibu.	 Mfano	 kushiriki	 kulinda	 mazingira	 ya	
miundo	mbinu	ya	barabara	na	shule	kwa	kuanzisha	bustani.

Viongozi	wa	wanaklabu	 ya	 “SUMATRA	 Consumer	 Students’	 Clubs”	 ya	 shule	 ya	
sekondari	ya	Themi	ya	mkoani	Arusha			wakiwa	kwenye	bustani	ya	mboga	na	miti	
ya	matunda	katika	eneo	la	shule	yao	(2016).

8.4  TAARIFA MUHIMU KWA ABIRIA

Katika	 kutekeleza	 majukumu	 yake,	 Baraza	 linashirikiana	 na	
mamlaka	 mbali	 mbali	 wakiwemo	 Polisi,	 Kikosi	 cha	 	 	 Usalama	
barabarani.	Mamlaka	zote	zinalengo	la	kuhakikisha	haki	za	Mtumiaji	
wa			Huduma	ya	Usafiri	wa	Nchi	Kavu	na	Majini	zinalindwa.		Kama	
kuna	tatizo	 lolote	abiria	waweza	kuwasiliana	na	Wakuu	wa	Polisi	
wa	Usalama	Barabarani	 katika	mkoa	wowote	kwa	ajili	 ya	 kupata	
msaada	wa	haraka	kulingana	na	abiria	alipo.	
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NAMBA ZA SIMU ZA WAKUU WA POLISI WA 
MIKOA WA KIKOSI CHA USALAMA

BARABARANI TANZANIA BARA

S/NA MKOA NAMBA ZA SIMU

1 ARUSHA 0658-376067	

2 DAR	ES	SALAAM	ZONE 0713224848	/	0655-577768

3 DODOMA 0658-376093

4 GEITA 0658-376491

5 ILALA 0658-376476

6 IRINGA 0658-376053

7 KAGERA 0658376475

8 KATAVI 0658-376507

9 KIGOMA 0658-376077

10 KILIMANJARO 0658376016

11 KINONDONI 0658376478

12 LINDI 0658376074

13 MANYARA 0658376058

14 MARA 0658-376044

15 MBEYA 0658-376472

16 MOROGORO 0658-376044

17 MTWARA 0658-376020

18 MWANZA 0658-376082

19 NJOMBE 0658-376498

20 PWANI 0658-376012

21 RUKWA 0658-376025

22 RUVUMA 0658-376038
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23 SHINYANGA 0658-376048

24 SIMIYU 0658-376484

25 SINGIDA 0658-376028

26 TABORA 0658-376097

27 TANGA 0658-376003

28 TARIME/RORYA 0658-376474

29 TEMEKE 0658-376477
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Katibu Mtendaji:

SUMATRA CONSUMER CONSULTATIVE COUNCIL
NSSF Waterfront 7th Floor, Sokoine Drive,

Karibu na Makao Makuu ya Trafiki, 
S.L.P. 14154, Dar es Salaam, Tanzania

Simu: 255 22 2127410, Nukushi: 255 22 2127411 
Barua pepe: info@sumatraccc.go.tz

Tovuti: www.sumatraccc.go.tz

	   	  


